Hạng B1
25/8/14
58
24
18
53
Bồn nước hiện đang để trên sân thượng.
Nay em muốn làm khung sắt để tậ dụng sân thượng làm nơi giặt & phơi đồ. Lên phường thì bảo không cần xin phép (5 xị cà phê là ok) nếu chỉ làm khung sắt & gác tole lên.
Nhưng em muốn dời bồn nước lên trên mái tole luôn để lấy áp lực nước cho máy giặt đặt trên sân thượng. Papa thì bảo là khó vì sắt chịu lực không nổi và thi công khó (lợp tole trên xà gồ rồi thì bắt bồn nước vào xà gồ nữa sẽ bị dột.
Các bác cho hỏi nên làm như thế nào ạ? Sân thượng nhà em lầu 4 (1 trệt 1 lửng, 3 lầu). Nhà em hiện có 2 bồn nước 1000L + 300L & nước nóng NLMT khoảng 150L.
Em cảm ơn các bác

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.393
113
Có gì mà khó, kêu thằng sắt tới nói nguyên văn thế này: Tao muốn làm cái chân để gác bồn nước 1.500L, mày tính coi làm sắt gì và bao nhiêu tiền nói tao trả.
Lưu ý vị trí chân sắt chống xuống sàn, phải phân tán lực ra (gác cây sắt nằm dưới chẳng hạn)

• Like
Reactions: adng and xlive
Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
Có gì mà khó, kêu thằng sắt tới nói nguyên văn thế này: Tao muốn làm cái chân để gác bồn nước 1.500L, mày tính coi làm sắt gì và bao nhiêu tiền nói tao trả.
Lưu ý vị trí chân sắt chống xuống sàn, phải phân tán lực ra (gác cây sắt nằm dưới chẳng hạn)
Bác xanh cho bác chủ cái qui cách sắt của từng vị trí để tránh bị lừa và đúng giá luôn đi

• Like
Reactions: Phi Thoàn
Hạng B1
25/8/14
58
24
18
53
cám ơn bác. Nhưng bác cho em hỏi là cái bồn để trên mái tole chứ chân sắt chống xuống sàn như bác nói có phải là xuyên qua mái tole & xuống sân thượng chịu lực? Vì em tính làm thêm nguyên 1 hệ mái tole trên sân thượng (3,5m x 10m) rồi mới để bồn nước lên trên mái tole
em hỏi thêm là thợ sắt nó tính được không vì nghe mấy ông thợ này em hơi run :D

Hạng B1
22/5/16
77
3.429
103
Đào mồ.
E cũng đang có thắc mắc giống vầy. Các bác tư vấn giúp e với.
Mái tôn, có cột và dầm btct, xà gồ sắt hộp giờ cố định bồn nước như thế nào cho chắc chắn và an toàn ạ?