Hạng B2
8/8/11
158
87
28
Sài gòn
Tình hình đang rối loạn khi mua Pegasuite quận 8 của PV. Nhờ các bác cao thủ otosaigon hướng dẫn. Giám sát công trình lần đầu quảng cáo là PRIMA. Giờ đổi lại là công ty PURE. Công ty này em nghe lạ hoắc không biết an tâm không mấy bác? Sợ nhất là công ty con của Phương Việt xong cho giám sát luôn? Khổ cái PRIMA nghe quen lên search google không ra được. Xin các bác khai sáng nếu cotetcon xây ( nhưng công ty con của cotec là ricon chứ k phải cotec nữa ). Mà xây gần 40 tầng. Giám sát không uy tín chắc chết chứ sao dám ở. Giờ ra cái giám sát công trình lạ hoắc vầy có bác nào biết giải thích dùm em công ty này có uy tín hay là công ty ma ạ. Chứ mua cho người già ở mà vầy hồi hộp quá. Dạ với vụ tiền VAT có người nói công ty không trừ tiền thuế đất ra mà gộp luôn. Xin lỗi em ngu k hiểu lắm. Ý là công ty ăn gian tính VAT hai lần, nộp tiền 1 phần, phần còn lại ẳm trọn phải không các bác? Huhu lần đầu mua căn hộ mà gặp cái PV này làm rầu quá. Mong các cao nhân vô hướng dẫn. Em thấy xưa có bác Hảo Bùi hình như cũng mua bên này. Các bác rành vào ném dá dùm em. Cám ơn. # HaoBui. Hic không làm sao tag bác ấy vào được.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
31/10/15
22
68
13
36
Cái giám sát em ko rõ vì không ở TP, nhưng riêng cái vụ VAT thì theo luật phải trừ giá trị đất ra, nôm na là đất ko có VAT chỉ có VAT phần nhà, HĐ mẫu theo thông tư 03 cũng đã yêu cầu tách biệt còn nếu thu VAT lên cả đất và nhà là sai luật rồi. Vài dòng hi vọng giúp dc bác.

• Like
Reactions: emerald_vo
Tập Lái
18/4/16
2
42
14
36
Cái giám sát em ko rõ vì không ở TP, nhưng riêng cái vụ VAT thì theo luật phải trừ giá trị đất ra, nôm na là đất ko có VAT chỉ có VAT phần nhà, HĐ mẫu theo thông tư 03 cũng đã yêu cầu tách biệt còn nếu thu VAT lên cả đất và nhà là sai luật rồi. Vài dòng hi vọng giúp dc bác.

Bac cho em hoi them la lam sao biet VAT chu dau tu bao dong co bao gom gia tri dat vay bac? Em thay trong phuong thuc thanh toan, cu gi 10% gia tri cua gia tri can ho.
Cam on bac khai sang

Tập Lái
31/10/15
22
68
13
36
Trước khi có TT 03 về mẫu HĐMB căn hộ chung cư thì đa phần các chủ đầu tư rất nhập nhèm tính cả VAT vào phần đất, (bác có thể search bài về QCGL thu dư VAT của khách để tham khảo), các trường hợp này Bác nên làm việc với CDT để lấy hóa đơn các đợt thanh toán của bác ntn xem có tính cả phần đất chịu VAT ko rồi khiếu nại :D.
Về nguyên tắc trong giá trị HĐ thì gồm 3 phần (ko tính phí bảo trì nha) là giá nhà + VAT nhà + giá đất. Em ví dụ như vậy cho dễ hiểu GTHĐ mua bán căn hộ là 1 tỷ. Nếu giá đất tính theo tỉ lệ phân bổ là 100tr thì GTHĐ sẽ bao gồm: giá trị nhà là 818,181,818 + VAT là 81,818,182 + đất 100,000,000 đồng.
Nếu em nói không đúng có bác nào khai sáng thêm giúp em :D

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
Trước khi có TT 03 về mẫu HĐMB căn hộ chung cư thì đa phần các chủ đầu tư rất nhập nhèm tính cả VAT vào phần đất, (bác có thể search bài về QCGL thu dư VAT của khách để tham khảo), các trường hợp này Bác nên làm việc với CDT để lấy hóa đơn các đợt thanh toán của bác ntn xem có tính cả phần đất chịu VAT ko rồi khiếu nại :D.
Về nguyên tắc trong giá trị HĐ thì gồm 3 phần (ko tính phí bảo trì nha) là giá nhà + VAT nhà + giá đất. Em ví dụ như vậy cho dễ hiểu GTHĐ mua bán căn hộ là 1 tỷ. Nếu giá đất tính theo tỉ lệ phân bổ là 100tr thì GTHĐ sẽ bao gồm: giá trị nhà là 818,181,818 + VAT là 81,818,182 + đất 100,000,000 đồng.
Nếu em nói không đúng có bác nào khai sáng thêm giúp em :D
hdmb e đang có thì ko có VAT cho đất.