Tập Lái
25/7/09
9
509
78
LA
...
Mấy năm trước rồi, mình phượt độc hành đến TP Cao Bằng.
Chiều ngày đó, mình được chị Thái, chủ nhân ks Á Đông tp Cao Bằng đãi cơm cùng gia đình.
Bữa ăn có nhiều món, nhưng ấn tượng nhất với mình là món bắp (ngô) xào với nếp. (hình dưới đây, món dưới cùng bên phải).
Chị Thái đã giải thích với mình tên gọi món này "đặc sản Cao Bằng ....." mà mình quyên mất rồi.

View attachment 2239014

ACE nào biết món NGÔ xào với nếp này GỌI LÀ MÓN GÌ? (hình cận cảnh)
Vui lòng cho biết! Tôi xin chân thành cám ơn!
View attachment 2239015
Có thể là xôi ngô bung hay xôi bẹ.

• Like
Reactions: Ha Sonata
Hạng B2
20/8/18
408
43.129
93
Em chịu anh ơi, nhưng chắc chắn không phải là đặc sản Cao Bằng!
Ở Cao Bằng em chỉ thấy 1 món là bánh cuốn nước là chỉ có ở CB ( hoặc Bắc Cạn có) mà các nơi khác hầu như không có. Còn lại các món khác thì vẫn thấy lác đác.
Hỏi về MÓN ĂN tây bắc, đông bắc, việt bắc và .... tất tật ở phía BẮC?

bánh cuốn nước Sapa,Sơn La cũng có nhưng kèm cả măng chua ngon hơn nhiều

• Like
Hạng B2
9/8/17
193
7.088
108
Em chưa thấy món đó :) CB đặc sản là phở vịt, bánh cuốn, bánh gio, Lạp xường xông khói, với bánh bao chiên. Món ngô xào đấy có thể là món trong huyện nào thì em không biết ạ! Nhà hàng ở CB có mỗi cái Thu Tươi trong phố, hoặc ra đường đi Bản Giốc thì có thịt sóc ăn lẩu. Nhà vợ em ở CB chứ em dân Tayke :D

Hạng D
23/10/18
1.131
23.242
113
40
View attachment 2239090

bánh cuốn nước Sapa,Sơn La cũng có nhưng kèm cả măng chua ngon hơn nhiều
Không phải! Bánh cuốn cũng tráng và nhân mọc nhĩ thịt băm, nhưng nước lèo là nước hầm xương cho thêm chút nhân, chút hành và ngò xắt nhuyễn, thêm 1 cái giò. Ăn buổi sáng trời lạnh, ngon tuyệt
Thế mà đã gần 15 năm chưa được thưởng thức hương vị đó!
Lâu lâu mấy Bác trong này cũng làm nhưng tráng bằng lò điện, ăn cũng ngon nhưng thiếu cảm xúc, hôm nào em tổ chức đãi mấy anh 1 bữa ra trò. Địa điểm ở Bình Thạnh 1 ngày không xa!

Hạng D
23/10/18
1.131
23.242
113
40
Hix! Đọc thớt này của anh, em nhớ quê quá. Tuy rằng bố mẹ đã ở hết trong này nhưng cả tuổi thơ bỗng ùa về. Có dịp sẽ đưa cả gia đình nhỏ về cho vợ biết quê chồng, cho con cái biết quê cha đất tổ ! Hix

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.441
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Hix! Đọc thớt này của anh, em nhớ quê quá. Tuy rằng bố mẹ đã ở hết trong này nhưng cả tuổi thơ bỗng ùa về. Có dịp sẽ đưa cả gia đình nhỏ về cho vợ biết quê chồng, cho con cái biết quê cha đất tổ ! Hix
Anh có kế hoạch tháng 7/20 này tụi anh sẽ đi một vòng như ý TB - ĐB.

Hạng D
23/10/18
1.131
23.242
113
40
Anh có kế hoạch tháng 7/20 này tụi anh sẽ đi một vòng như ý TB - ĐB.
Gia đình nhỏ em thì đi như vậy không có đủ thời gian! Em đi 1 mình thì được nhưng muốn đi cùng mấy đứa nhỏ!
Thank anh.

• Like