Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
19/3/11
522
105
43
Đưa lên đây hỏi làm gì, khuyên bác nên tìm đơn vị thiết kế chuyên. Thân!

Hạng F
11/1/10
6.130
60.706
113
HUY1973 nói:
Đưa lên đây hỏi làm gì, khuyên bác nên tìm đơn vị thiết kế chuyên. Thân!
Ừ nhể!:D
@Bác chủ: cứ theo bác NNX là chuẩn. Phú Lâm A thì em ko nhớ chứ PL B em có làm 1 căn 4 tấm cách đây hơn 10 năm. Cọc ép hình như là 18m đó bác. Đừng có nghe bậy mà tiền mất tật mang.

Tập Lái
8/7/13
17
17
3
Làm móng băng cừ tràm có khi giá thành còn cao hơn móng cọc đó.

Nói chung nên tìm cách nào đó để biết địa chất. Tùy thuộc địa chất mà có khi móng băng cũng ok chả cần cừ tràm, mà có khi cừ tràm vẫn lún ầm ầm.

Nếu không có tiền khoan khảo sát thì tham khảo nhà thằng bên cạnh coi nó làm móng ra sao?

Hạng C
23/1/13
754
814
93
xeom76 nói:
Làm móng băng cừ tràm có khi giá thành còn cao hơn móng cọc đó. Nói chung nên tìm cách nào đó để biết địa chất. Tùy thuộc địa chất mà có khi móng băng cũng ok chả cần cừ tràm, mà có khi cừ tràm vẫn lún ầm ầm. Nếu không có tiền khoan khảo sát thì tham khảo nhà thằng bên cạnh coi nó làm móng ra sao?  
Nếu ép cọc chả cần khoan, đất Phú Lâm kêu ông Ngồi Nhà Sanh ép cọc & thử tải luôn. VD ổng Ngồi Nhà Sanh tính mỗi tim cọc chịu 24 tấn - bắt ông kiểm tra tải sau một tuần ép chịu được 40 tấn thì cứ yên tâm ngủ ngon thui.
Cừ tràm có một điều củ chuối ko ai "đoán" được khả năng chịu lực của nó (từ tính toán thiết kế đến quản lý chất lượng đều tù mù) nên toàn giả định dư cho an toàn - nhưng nhà phố thì hẹp tấc đất tấc vàng ko hiểu cách xài cừ tràm nên vui buồn nó nghiêng lún như chung cư Thanh Đa thui (thực tế ở chung cư Thanh Đa - nhưng móng thi công cừ tràm chuẩn ko có lún - nên nhà phố vài tấm nhằm nhò gì)

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
ngoinhaxanh nói:
Phanleco: Mấy chuyện này ko biết thì ko nên nói, nói linh tinh chủ nhà tưởng thiệt rồi lảnh đủ. Chửi nó ngu là đúng rồi, chơi với bạn mà muốn hại bạn
Thời buổi thổ tả này, mấy thằng không biết nói nhiều hơn mấy thằng biết pak ợ !!! Thế từ "chém gió" nó mới phổ biến, phải chịu sống chung với lũ ... biết tuốt nhưng là éo biết giề (em là dân trong nghề mà ngồi quán cafe nghe bàn kế bên "chém gió" về nghề của mềnh phải toát mồ hôi hột dù ngồi cafe máy lạnh)

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
bullkeo nói:
Các bác cho em hỏi móng băng với móng bè khác nhau thế nào ạ?
Pak biết nhiều làm giề?! Định cho ae KTS/KSXD thất nghiệp nhể!
Móng bè là nó giống cái sàn lầu pak lật ngược xuống đất nền í mà, biết ít thôi cho ae sống với nhe pak

Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50
Kính xin lỗi các bác vì đã post thông tin chưa chính xác làm mất thời gian mọi người. E xin phép edit lại rồi sẽ nhờ anh em chỉ giúp. (e ko phải thiết kế hay kts, cái này là của bạn em thiết kế cho e).

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.