Hạng D
29/11/07
2.902
28
38
58
Có Oser nào là pro trong lĩnh vực làm các video clip chuyên nghiệp không vậy? tư vấn cho em vài phần mềm biên tập film chuyên nghiệp với,hoặc là cho em diện kiến để trao đổi học hỏi đê ê ê.

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon
RE: Hỏi về Phần mềm làm phim chuyên nghiệp

Ý bác muốn hỏi là chỉ làm clip thôi hay là bác muốn hỏi về Video Editing dùng trong broadcast?

Khái niệm Video clip nó mơ hồ lắm.. nếu bác chỉ tạo ra 01 bộ phim 15 giây thì vẫn có thể gọi nó là video clip đó bác ạh..:D:D

Hạng D
29/11/07
2.902
28
38
58

Trích đoạn: Duong_cao

Ý bác muốn hỏi là chỉ làm clip thôi hay là bác muốn hỏi về Video Editing dùng trong broadcast?

Khái niệm Video clip nó mơ hồ lắm.. nếu bác chỉ tạo ra 01 bộ phim 15 giây thì vẫn có thể gọi nó là video clip đó bác ạh..:D:D
em muốn edit 1 bộ film dài chừng 60 phút đó bác,nhưng ở mức độ chuyên nghiệp 1 chút,từ tựa đề,lồng nhạc ,chuyển cảnh...:D:D

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon

Như thế này nhé.

Phần mềm làm phim chuyên nghiệp thì không có, nhưng chỉ có phần mềm dựng phim thôi...

Với các phần mềm dựng phim chuyên nghiệp thì bác cần phải có kỹ năng và tham khảo qua các tính năng của từng phần mềm... vì việc dựng (Edit) phim đòi hỏi bác phải là chuyên gia dựng phim.. Bác có thể tham khảo các phần mềm Video Editing như: Finalcut pro hoặc Adobe After effect...

Một số phần mềm (Software) đòi hỏi cấu hình máy tính rất mạnh mới có thể thao tác tốt, nhưng một số thì đi với phần cứng (hardware) như: Canopus Nx chuyên DV và SD (Loại này thông dụng với các đài tàng hình).... hoặc AVID Media Composer (Loại này chuyên nghiệp hơn cho Broadcast và Production)...

Nếu bác có 60 phút vẫn còn nằm trong máy quay thì bác phải cần tìm đến chuyên gia dựng phim, vì bác phải upload từ storage ra ổ cứng (hard disk trước), sau đó bác mới tải vào phần mềm (software) để dựng phim... 60 phút là khá nặng dung lượng đó bác àh..:D:D

Còn về lồng tiếng, thì là một công đoạn khác, đơn giản hơn là dựng hình...

Chúc bác may mắn....

Hạng C
22/7/07
927
0
16
Ninh Binh

em thì dùng adobe primie 6.5 phần mềm đó dựng phim cũng hay lắm ...nhưng đòi cấu hình cao ;)

Hạng D
29/11/07
2.902
28
38
58

Trích đoạn: Duong_cao

Như thế này nhé.

Phần mềm làm phim chuyên nghiệp thì không có, nhưng chỉ có phần mềm dựng phim thôi...

Với các phần mềm dựng phim chuyên nghiệp thì bác cần phải có kỹ năng và tham khảo qua các tính năng của từng phần mềm... vì việc dựng (Edit) phim đòi hỏi bác phải là chuyên gia dựng phim.. Bác có thể tham khảo các phần mềm Video Editing như: Finalcut pro hoặc Adobe After effect...

Một số phần mềm (Software) đòi hỏi cấu hình máy tính rất mạnh mới có thể thao tác tốt, nhưng một số thì đi với phần cứng (hardware) như: Canopus Nx chuyên DV và SD (Loại này thông dụng với các đài tàng hình).... hoặc AVID Media Composer (Loại này chuyên nghiệp hơn cho Broadcast và Production)...

Nếu bác có 60 phút vẫn còn nằm trong máy quay thì bác phải cần tìm đến chuyên gia dựng phim, vì bác phải upload từ storage ra ổ cứng (hard disk trước), sau đó bác mới tải vào phần mềm (software) để dựng phim... 60 phút là khá nặng dung lượng đó bác àh..:D:D

Còn về lồng tiếng, thì là một công đoạn khác, đơn giản hơn là dựng hình...

Chúc bác may mắn....
cảm ơn bác Duong cao nhiều,em nghe bác kể ra xong em muốn tụt huyết áp luôn rồi.Vậy thì em quyết định làm film cùi bắp để xem thôi.

Trích đoạn: maserati_mc12

em thì dùng adobe primie 6.5 phần mềm đó dựng phim cũng hay lắm ...nhưng đòi cấu hình cao ;)
em chưa xài adobe primie,nhưng có xài qua sony vegas pro 8.0 (cài này có thể xử lý các file ghi trực tiếp vào hard disk có đuôi *m2ts đó bác), Ulead factory 5.0... nói chung thì xoàng xoàng ra film xem cũng được,nhưng em xem đoạn film kỹ niệm OS lần thứ 5 thì em nghiêng mình bái phục cao thủ làm ra bộ phim đó,muốn khăn gói tầm sư học đạo thêm mà thôi.Nghe bác Duong_cao giải thích xong thì em biết em là ai rồi,không thèm đi học nữa.

bác có thể nói thêm về soft Adobe Primie không bác?ưu nhược...