Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
27/6/13
258
1.985
93
Theo luật, ko nói rõ là gia hạn 1 lần bạn nhé.
Luật viết, Officetel được sử dụng 50 năm, và sẽ phải bị tháo dỡ nếu đến thời hạn mà không còn sử dụng được nữa.
Như vậy có thể hiểu, nếu bạn mua Officetel, 50 năm sau mà dự án còn tốt thì bạn được gia hạn thêm tại thời điểm đó (Chưa biết Luật tại thời điểm đó như nào nhé). Còn nếu Dự án phải giải tỏa thì bạn sẽ không được đền bù như căn hô nha.
mình biết, mình chỉ đang muốn hỏi bạn sale nova kia thôi :3dcuoi:

Hạng B2
3/11/04
281
424
63
Em là dân BĐS, nhưng em trả lời bác là dựa trên luật pháp nhé :)
Officetel thật ra không phải là một hình thức hay một khái niệm được chỉ rõ trong Luật BĐS của Việt Nam.
Hiện tại Việt Nam chỉ có 2 hình thức phân biệt rõ : Căn hộ và Văn phòng.
Officetel được quy định nằm trong hình thức văn phòng, với các đăc tính chung như Sở hữu 50 năm, được đăng ký kinh doanh....
Còn việc các Công ty BĐS phân biệt Officetel khác với văn phòng thông thường, chỉ đơn giản là dựa vào Quy định về quản lý của tòa nhà thôi. Điểm khác biệt lớn nhất là được nghỉ lại/ ở lại qua đêm. Còn các hình thưc văn phòng khác không được.
Về bản chất là một, nhưng cach sử dụng có khác nhau là do quy định của Chủ đầu tư ạ :)
ở trên bác nói là "không phải là một hình thức hay một khái niệm được chỉ rõ trong Luật BĐS"
nhưng ở dưới lại nói "VN chỉ có 2 hình thức phân biệt rõ: căn hộ và văn phòng"

bác làm em hoang mang quá, bác giúp em phần dẫn chiếu văn bản pháp luật được không?

• Like
Reactions: bavaria
3/9/15
0
63
12
Theo luật, ko nói rõ là gia hạn 1 lần bạn nhé.
Luật viết, Officetel được sử dụng 50 năm, và sẽ phải bị tháo dỡ nếu đến thời hạn mà không còn sử dụng được nữa.
Như vậy có thể hiểu, nếu bạn mua Officetel, 50 năm sau mà dự án còn tốt thì bạn được gia hạn thêm tại thời điểm đó (Chưa biết Luật tại thời điểm đó như nào nhé). Còn nếu Dự án phải giải tỏa thì bạn sẽ không được đền bù như căn hô nha.
Bác cho em xin Văn bản pháp luật mà quy định về những điều trên với ạ!
Lúc trước em có tham gia buổi toạ đàm của Hiệp hội môi giới Bất động sản nói về Luật mới, em có nhớ khi nhắc đến loại hình oficetel này, thì người ta trả lời là Khái niệm này không có trong Luật nhà ở hay Luật kinh doanh bất động sản nên không được cấp sổ gì hết?
Em cũng có hỏi thăm qua 1 người bạn bán loại hình này thì kêu nếu mua thì sẽ được cấp đại loại là tờ giấy gì đó, cũng có thể gọi là Sổ (mà Sổ gì thì em bó tay), nhưng Sổ là Chủ đầu tư cấp??? Mà Chủ đầu tư cấp thì chả có giá trị gì đâu Bác nhỉ!
Thấy mấy Bác bàn luận em cũng tò mò ghê, không biết sự tình là như thế nào nữa!

• Like
Hạng B2
27/6/13
258
1.985
93
Bác cho em xin Văn bản pháp luật mà quy định về những điều trên với ạ!
Lúc trước em có tham gia buổi toạ đàm của Hiệp hội môi giới Bất động sản nói về Luật mới, em có nhớ khi nhắc đến loại hình oficetel này, thì người ta trả lời là Khái niệm này không có trong Luật nhà ở hay Luật kinh doanh bất động sản nên không được cấp sổ gì hết?
Em cũng có hỏi thăm qua 1 người bạn bán loại hình này thì kêu nếu mua thì sẽ được cấp đại loại là tờ giấy gì đó, cũng có thể gọi là Sổ (mà Sổ gì thì em bó tay), nhưng Sổ là Chủ đầu tư cấp??? Mà Chủ đầu tư cấp thì chả có giá trị gì đâu Bác nhỉ!
Thấy mấy Bác bàn luận em cũng tò mò ghê, không biết sự tình là như thế nào nữa!
officetel là biến tướng từ đất/ diện tích văn phòng, mục đích sử dụng ban đầu ko phải dùng để ở thì làm sao cấp dc GCN quyền sở hữu nhà ở?

• Like
Hạng D
13/12/06
1.078
6.112
113
Nghe anh nào lý giải luật pháp mình hết xức bàng hoàng

Mình nghe mà vô cùng súc động

3/9/15
0
63
12
officetel là biến tướng từ đất/ diện tích văn phòng, mục đích sử dụng ban đầu ko phải dùng để ở thì làm sao cấp dc GCN quyền sở hữu nhà ở?
Thì đó, nên em cũng rất thắc mắc người mua officetel nhận giấy tờ pháp lý gì ngoài HDMB?

Status
Không mở trả lời sau này.