Hạng D
28/10/19
1.233
4.329
113
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ:
Gia đình em có mua 1 miếng đất gồm 6 sổ có diện tích 80m ngang x 100m dài (8.000m2, trong đó có 1.610m2 thổ cư, đã trừ lộ giới). Mặt đường Nguyễn Chí Thanh, Lagi, Bình Thuận.
Do em ở saigon cũng không rành về thủ tục, giấy tờ đất đai. Mục đích muốn:
  • thiết kế làm đường nội bộ, phân khoảng bao nhiêu lô diện tích thế nào, để có tính kinh tế cao.
  • xin phép ở đâu, thời gian bao lâu, chi phí tầm ntn để thực hiện.
Hoặc bác nào am hiểu cùng hợp tác hoặc tư vấn dịch vụ nào ạ.
Lần đầu mạo muội hỏi mục đích có thêm sự hiểu biết, sau khi đọc thêm dữ kiện dưới, nếu giá trị quá nhỏ nên quên đi vì chỉ dở hơi mới làm thì em nghe lời quên luôn.
  • trị giá miếng đất này giá khoảng 15,5 tỷ.
  • trước đây hỏi được trả lời: để thực hiện phân lô bán nền, làm đường nội bộ, kết nối cống, cột điện..., phải lên full thổ cư, và xin phép trên tỉnh.
  • nếu đơn giản hơn, sau khi làm thủ tục sát nhập, rồi tách làm 2 miếng ngang 40m. Liệu bán có cao hơn để nguyên 80m khoảng 6% - 8% không ạ, tức khoảng 16,7 tỷ (vì cũng tốn thời gian, chi phí tách, sát nhập, tách cho đều thành 2 miếng ạ).
  • thuế thổ cư khoảng 1.150.000đ/m2, nhưng nếu lên thổ tiếp sẽ đóng phạt vượt hạn mức theo hệ số K, em không biết 2020 là bao nhiêu.
Mong các bác cho em lời khuyên. Trị giá đất nhỏ quá quên đi, hay làm dự án phân lô sẽ có lời hơn.
Nếu nên làm, em rất quan tâm được hợp tác hay nhờ làm dịch vụ ạ.
(Giá em đưa trên là giá thấp nhất, có ông hàng xóm liền kề có miếng đất 50m x 100m không thổ cư đòi bán 11 tỷ ạ)

• Like
Reactions: phamdaithach