Hạng B2
8/3/14
296
1.527
93
Anh có thể đọc quyền how to win friends and influence people của Dale Carnegie nó sẽ giúp anh khá nhiều cho câu hỏi của anh
View attachment 1926816
Ai muốn theo HRM em nghĩ cuốn sách này là "must have". Trong đây có nhiều vấn đề đơn giản về đối nhân xử thế mà không phải ai cũng có thể tự nhìn ra được.
"If you dont understand people, you dont understand business", Simon Sinek.

Hạng B2
8/3/14
296
1.527
93
Thật ra như nhiều anh trên nhắc đến cũng có nhiều phần đúng, nhưng không phải là tất cả
Spychology là một khía cạnh phức tạp của Human being, cho nên không có biện pháp cụ thể nào có thể áp dụng với tất cả mọi người.
Những cái performance based pay, incentives, bonuses, có thế mạnh trong khuyến khích công nhân lao động tay chân làm tốt hơn. Đó là bởi vì công việc dây chuyền đơn giản, lặp đi lặp lại, chỉ cần set KPI goal là họ sẽ tập trung để hoàn thành mục tiêu. Một phần nữa là công nhân thường nằm ở bottom của hierachy of needs, nên đáp ứng cái họ cần cũng đơn giản. Trong cuốn Đắc Nhân Tâm ở trên em nhớ có câu "Give people what they want first, they will give you what you want".
Đối với nhà máy xí nghiệp thì HRM là bộ phận "ưu tiên" để họ cắt giảm chi phí, nên boss chỉ muốn compliance ở công nhân và cost minimization thôi, đừng tưởng tượng cao siêu như HRM ở Google. Chỉ cần tuân thủ một số nguyên tắc cở bản như respect, courtesy, and fair là em nghĩ sẽ ok thôi.

cxl confirmed
Tập Lái
3/4/19
15
52
13
36
Em không mong muốn bóc lột, em chỉ cố gắng thác tối đa năng lực của từng nhân viên để “tận thu” giá trị thặng dư thôi.
Mỗi nhân viên bên em dù là giao nhận hay thủ kho đều có lương doanh thu, khi doanh thu của từng CSKH tăng -> Doanh thu công ty tăng và từng cá nhân thu nhập cũng tăng.
Tăng đến mức nào đó thì xin nghỉ và ra mở cty y chang :))

Hạng B2
22/6/17
229
30.356
93
TW2
Dài dòng miên mang cao siêu làm gì!!!
Cty nhỏ thì a chủ nên cố gắng tập trung xây dựng bản thân trở thành KOL tự ắt nhân viên sẽ thần tượng mà Follow theo thôi!!!
A còn lôi nv nữ đi nhậu với CNLer thì mọi chính sách quản trị cty vứt sọt rác hết!!!
Hãy học & cố gắng tập trung thực hiện xuyên suốt 1 chữ integrity!!(Khó đấy ko dễ đâu)

Hạng B2
31/7/13
164
1.749
93
Khi nào anh chủ dẫn nhân viên đi nhậu với cnler cho em tham gia với nha, giàn nv anh ngon choét

Hạng C
28/6/12
520
21.457
93
Đang Nha Trang rồi, a có thể sắp xếp 2 ngày 1 đêm để mình có thể cùng nhau hàn huyên tâm sự nguyên đêm ko ?
Chủ tịch cứ điều động nhân sự, sai đâu mình đánh đấy