Tập Lái
27/12/21
1
1
1
30
Dạ, em chào các bác! Em là thành viên mới và em cũng là lần đầu tiên chạy ô tô nên chưa có kinh nghiệm gì nhiều.

Hỏi về thay dầu động cơ Toyota Altis 1.8

*Ảnh minh họa

Em có con Altis 1.8G 2020, ở mốc 5000km em đã thay lọc nhớt và nhớt hãng. Nay là xe em chạy được gần 10000km. Em định thay nhớt Motul 300V Power racing cho xe em. Em có gọi cho Hãng thì kĩ thuật viên trả lời là không khuyến khích thay nhớt ngoài vì nhớt ngoài chứa nhiều phụ gia, sau này sẽ đóng cặn, làm tắt đường nhớt, lúc đó phải tháo máy. Em nghe xomg sợ quá nên lên đây hỏi các bác xem có thật thế không ạ? Em cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
  • Haha
Reactions: Putin76
Chủ đề tương tự
Chủ đề tương tự
Hạng D
8/4/12
2.366
7.450
113
Xe còn mới chạy mới 1v, còn bảo hành thì cứ vô hãng thay thôi bác, lăn tăn làm gì cho nhức đầu. Thay ngoài cũng chẳng tiết kiệm đc bn mà lỡ có vấn đề gì thì hãng từ chối bảo hành nữa thì mệt.
Còn ông kỹ thuật viên bảo "thay nhớt ngoài vì nhớt ngoài chứa nhiều phụ gia, sau này sẽ đóng cặn, làm tắt đường nhớt, lúc đó phải tháo máy" là ổng hù bác thôi, mà ổng hù hơi bị ngu á

Hạng C
22/2/10
648
401
63
Altis lành như cục đất, cứ nhớ thay dầu đúng khuyến cáo, cầu kỳ làm gì nhỉ?

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Dạ, em chào các bác! Em là thành viên mới và em cũng là lần đầu tiên chạy ô tô nên chưa có kinh nghiệm gì nhiều.

View attachment 2633233
*Ảnh minh họa

Em có con Altis 1.8G 2020, ở mốc 5000km em đã thay lọc nhớt và nhớt hãng. Nay là xe em chạy được gần 10000km. Em định thay nhớt Motul 300V Power racing cho xe em. Em có gọi cho Hãng thì kĩ thuật viên trả lời là không khuyến khích thay nhớt ngoài vì nhớt ngoài chứa nhiều phụ gia, sau này sẽ đóng cặn, làm tắt đường nhớt, lúc đó phải tháo máy. Em nghe xomg sợ quá nên lên đây hỏi các bác xem có thật thế không ạ? Em cám ơn các bác.
Ai mà khuyến khích thay nhớt ngoài. Bác thay nhớt ngoài thì cơm đâu cho bọn hãng ăn. Rồi sống bằng gì.
An tqam đi, hãng không sx nhớt, chỉ mua nhớt về bán kiếm lời, vì vậy thay ngoài là bt thôi, k có gì phải xoắn hết.
Cứ 5000 km thay là ok, dùng 5w-30 là được. Castrol hay motul, mobil 1 gì đều được hết

Hạng D
4/6/10
1.475
1.320
113
thay motul H100 chứ sao lại thay 300V
cứ đúng thông số dầu hãng là được, mà dầu hãng của Toy cũng rẻ mà

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
đi 3 đời xe gần 15 20 năm mới nghe thằng kỹ thuật hãng Toy nó phán tào lao vậy . chẳng thà nó nói ra ngoài sợ 1 con gà như bác mua phải nhớt dỏm .lọc nhớt dỏm thôi . (vì 2 thứ này bên ngoài dỏm nhiều mua nhớt dỏm là banh máy) , Nhớt Toy thay trong hãng là nhớt Bán tổng hợp ,nhớt khoáng loại không tốt nên 5000km phải thay .Từ từ có kinh nghiệm Bác cứ mua . full synthetic 5w30 hoặc 10w30 chạy được 10k km. Sài bảo đảm chạy êm hơn nhớt khoáng dỏm của Toy . Bác không nên thấy chữ Racing tưởng xe đua là nhớt ngon . Nhớt Racing là nhớt đặt biêt cho xe đua xe chay tốc độ cao . chay đua 2-3K Km là phải thay rồi tốn kém . Bác thay Motul Hi tech 100 full sythetic 5w30 là bao êm máy ,10k km hoac 6 tháng mới thay . hoac Castrol Start Stop 5w30 Full synthenic . Hoặc Total vàng 5w30 full synthetic.
- Thay nhớt phải thay lọc nhớt .mà không biết mua lọc nhớt dỏm còn chết ác

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
26/5/13
469
982
118
Còn trong thời gian bh thay nhớt hãng đi a lỡ xui xẻo 100 chiếc có chiếc lỗi dính vào xe mình nó check a ko bão dưỡng dùng phụ tùng chính hãng thì khõi bh lun, em có người quen bị rồi nên chia sẽ lại thôi. Vẫn thay nhớt hãng nhưng thay mấy cái lặt vặt như lọc này nọ bên ngoài.
Nhớt ngoài nhiều khi có nhiều loại vẫn tốt hơn nhớt hãng nhưng vì chính sách bh phải thay nhớt hãng thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/14
8.533
11.205
113
đi 3 đời xe gần 15 20 năm mới nghe thằng kỹ thuật hãng Toy nó phán tào lao vậy . chẳng thà nó nói ra ngoài sợ 1 con gà như bác mua phải nhớt dỏm .lọc nhớt dỏm thôi . (vì 2 thứ này bên ngoài dỏm nhiều mua nhớt dỏm là banh máy) , Nhớt Toy thay trong hãng là nhớt Bán tổng hợp ,nhớt khoáng loại không tốt nên 5000km phải thay .Từ từ có kinh nghiệm Bác cứ mua . full synthetic 5w30 hoặc 10w30 chạy được 10k km. Sài bảo đảm chạy êm hơn nhớt khoáng dỏm của Toy . Bác không nên thấy chữ Racing tưởng xe đua là nhớt ngon . Nhớt Racing là nhớt đặt biêt cho xe đua xe chay tốc độ cao . chay đua 2-3K Km là phải thay rồi tốn kém . Bác thay Motul Hi tech 100 full sythetic 5w30 là bao êm máy ,10k km hoac 6 tháng mới thay . hoac Castrol Start Stop 5w30 Full synthenic . Hoặc Total vàng 5w30 full synthetic.
Lọc nhớt gara toàn hàng dởm. Có ai chết đâu pác?
Pác thớt đừng đọc trên mạng nhiều quá. Cái động cơ xe nó thiết kế chỉ có vậy. Muốn êm, muốn bốc hơn thì đổi xe khác. Ko có chuyện thay nhớt khác vô mà êm mà bốc được đâu.
Đang trong thời gian bảo hành đừng có ngu mà đi bảo dưỡng thay nhớt bên ngoài. Làm vậy chả khác nào vứt đi 3 năm bảo hành

Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
À cái này thì có nha bác. Mấy nay thấy mấy thằng ngu ngu chạy quảng cáo garage trên fb. Xe ng ta mới mua mà nó cứ lên cái quy trình thay nhớt nào là súc động cơ, phụ gia xăng rồi lại chăm nhớt xong đỗ thêm 1 chai gì gì nó gọi là ceramic. Nhớt có thể k có, nhưng mấy thằng ngu nó lại thích thêm vào