Hạng B2
23/4/09
329
63
28
Sài Gòn khói bụi
Hi các bác,
Em có đứa em sắp từ Mỹ về VN nghỉ hè khoảng 3-4 tháng. Trong thời gian này, nó muốn đổi bằng lái của nó ở Mỹ sang bằng lái VN (vẫn giữ nguyên bằng gốc) để có thể chạy xe ở SG. Các bác biết thủ tục ra sao hay có bác nào làm giúp được thì pm giúp em. Em xin cảm ơn các bác nhiều!

Hạng B2
7/9/09
342
2
18
53
Tốt nhất bác dùng google tìm trang web của Sở GTVT TPHCM, rồi vào đó tìm hiểu thủ tục, cũng dễ.
[link]http://www.otosaigon.com/forum/m1876435.aspx[/link]

Hạng B2
23/4/09
329
63
28
Sài Gòn khói bụi
Em cảm ơn bác Daw, nhưng ý em muốn hỏi thêm về dịch vụ làm chuyện này đó bác. Vì thời gian về chơi của nó cũng ít mà lại bắt nó đi lui đi tới làm thủ tục thì thấy thương.

sct
Hạng B2
3/4/10
131
0
16
HCM CITY
rất đơn giản và nhanh chóng ... Bác cầm thẻ lái xe cũa mỹ và passport hặc thẻ xanh ...( chứng minh bác đang ở usa) Và tới 252 Lý Chính Thắng, Q.3 xin giấy đỗi bằng lái, rồi có 1 cái giấy gì đó nó kêu phải lên chỗ người nhập tịch đóng bác con dấu là đợi 5 ngày tới 7 ngày là có ngay bằng lái mới :D .... em trai và ông già em tòan làm thế :D Khi có bằng lái mới , bằng lái đó sẽ có hạng bằng bắng lái mỹ và bằng lái mỹ sẽ trả lại cho mình :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/09
3.411
16.180
113
Cũng không lâu gì đâu bác. Cứ bảo nó là mình còn phải đi ra nước ngoài lại, có giấyt ờ chứng minh, ví dụ như visa còn hạn hay là còn giấc công tác, còn đi học.... đại loại thế thì được. Như em thì bảo thằng sếp kí cái giấy bảo là em có nhu cầu đi công tác nước ngoài liên tục nên ... được giữ lại cái bằng :D

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Giờ hạn chuyển tahfnh 2 tháng rồi bác ơi ...thủ tục đơn giản , êm đang đợi cái bằng của em chuyển sang bằng VN . Bác cần nhất là bản dịch ra tiếng Việt , hai bản khai báo nhờ anh em công ty quen chứng vào( mỗi giấy hai bản nhé ) thêm mấy cái ảnh..cfon lại bác lên đó làm hết : khám sức khỏe , bổ sung giấy tờ ...

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Chào bác!
Thủ tục cấp đổi bằng lái ( GPLX) nhanh gọn lẹ lắm bác ạ! Việc cấp bằng nhanh hay chậm là do hồ sơ lúc bác nộp vào càng minh bạch càng rõ ràng thì đúng qui định 1 tuần không kể T7 & Cn . Có những người do hồ sơ có nhiều nghi vấn hay thiếu rõ ràng, người nhận hồ sơ lúc bác nộp sẽ có bút phê vào hồ sơ của bác yêu cầu xác minh thêm v.v(Vd: Sở sẽ có công văn cho Đại Sứ quán hoặc Lãnh Sự Quán nhờ hỗ trợ để xác minh tính minh bạch hồ sơ của bạn).

Trước đây khi đổi sang GPLX của Vn rồi thì bằng gốc nước ngoài cũ sẽ bị cắt góc( đối với về VN luôn), nhưng bg thì đã bỏ làm việc đó rồi. Nên bác cứ yên tâm, nếu có nhu cầu bác vẫn có thể ra nước ngoài và tiếp tục sử dụng bằng của bác!
Thân!