Hạng D
10/6/10
1.404
1.226
113
Hi các bác,

Theo như e tìm hiểu thì theo luật BĐS, từ 1/7/2015 thì người mua nhà chỉ phải thanh toán tối đa 70% trước khi nhận bàn giao nhà (đ/v bất động sản hình thành trong tương lai). Nhưng hiện nay đa số các chủ đầu tư đưa ra tiến độ thanh toán đến 95% mới bàn giao nhà.

Vậy thì theo các bác là có hợp lí không và mình có thể deal dc ko các bác?

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Thì thường bác phải giao dịch 95% - 5% còn lại đợi lúc giao sổ, còn thấp hơn -> " Ngân hàng hỗ trợ" thôi bác ạ.
Nhiều lúc CĐT nó tổ chức event gd thanh toán 30%, 65% còn lại trả lúc bàn giao nhà
Nhưng cá nhân em thấy vẫn tốt hơn mình có hơn 70% tiền của căn hộ mình mua thì đỡ nhức đầu trong việc tính toán lương, lậu...

Tập Lái
8/7/09
30
97
18
Vấn đề là như vậy CĐT có phạm luật ko?
Cái này rất khó nói, mặc dù CĐT phạm luật nhưng Bác chỉ có quyền từ chối ngay từ đầu chứ đã đóng tiền vào rồi kiện để đòi lại khó lắm. Vừa rồi mình cũng mua 1 căn hộ, CĐT bắt mình đóng tiền nhiều đợt lên đến 25% trước khi xong móng (qui định không cho phép huy động vốn khi chưa xong móng) nhưng sau đó còn chậm tiến độ nên mình đã đòi lại được tiền cọc + lãi suất. Nhưng thật ra do họ sai nhiều mới sợ mình chứ bình thường đòi lại hơi mệt.

Hạng D
10/6/10
1.404
1.226
113
Cái này rất khó nói, mặc dù CĐT phạm luật nhưng Bác chỉ có quyền từ chối ngay từ đầu chứ đã đóng tiền vào rồi kiện để đòi lại khó lắm. Vừa rồi mình cũng mua 1 căn hộ, CĐT bắt mình đóng tiền nhiều đợt lên đến 25% trước khi xong móng (qui định không cho phép huy động vốn khi chưa xong móng) nhưng sau đó còn chậm tiến độ nên mình đã đòi lại được tiền cọc + lãi suất. Nhưng thật ra do họ sai nhiều mới sợ mình chứ bình thường đòi lại hơi mệt.

Lúc chưa xong móng thì HD của bác là HD gì, góp vốn à? Mà giờ hầu như thằng nào cũng thế, ng muốn mua nhà thì chịu thiệt, ko thì chả mua dc căn nào.

Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Lấn chiếm vỉa hè bao năm nay có phạm luật không bác? Vấn đề về các chủ đầu toi cũng vậy. Mấy ổng ngó lơ hết có mà kiện củ khoai.

• Like
Reactions: lythamhoa
Tập Lái
8/7/09
30
97
18
Lúc chưa xong móng thì HD của bác là HD gì, góp vốn à? Mà giờ hầu như thằng nào cũng thế, ng muốn mua nhà thì chịu thiệt, ko thì chả mua dc căn nào.
Không có hợp đồng Bác ơi, chỉ có thỏa thuận đặt cọc thôi. Việc này phạm luật nghiệm trọng nhưng mọi người biết vậy mà cứ lao đầu vô thì làm sao bây giờ :).Em tham gia event thấy người ta rút thăm ào ào mình cũng nhào vô. Sau khi đọc lại thỏa thuận thì thấy mình ngu quá hehehehe

• Like
Reactions: Martial009