ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
hình như cho biếu tặng, bị thuế TNCN là 10%, còm mua bán thì chỉ bị 2% thôi
Sặc, biếu tặng mà thuế cao hơn so với mua bán hả bác, em tưởng nó giống như đất đai chứ nhỉ

Hạng B2
16/4/11
133
70
28
Bác tonyhao nói đúng đấy. Theo quy định tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì ôtô có giá trị trên 10 triệu đồng khi cho tặng giữa cha mẹ và con phải đóng thuế TNCN với thuế suất 10%. Việc miễn thuế TNCN khi cho tặng tài sản giữa cha mẹ và con chỉ áp dụng đối với bất động sản thôi. Đây là một điểm chưa hợp lý trong thực tế (cha mẹ bán xe cho con thì con phải đóng 2% phí trước bạ, cha mẹ tặng xe cho con thì con phải đóng 10% thuế TNCN)

• Like
Reactions: ium
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Bác tonyhao nói đúng đấy. Theo quy định tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì ôtô có giá trị trên 10 triệu đồng khi cho tặng giữa cha mẹ và con phải đóng thuế TNCN với thuế suất 10%. Việc miễn thuế TNCN khi cho tặng tài sản giữa cha mẹ và con chỉ áp dụng đối với bất động sản thôi. Đây là một điểm chưa hợp lý trong thực tế (cha mẹ bán xe cho con thì con phải đóng 2% phí trước bạ, cha mẹ tặng xe cho con thì con phải đóng 10% thuế TNCN)

Bất hợp lý thế nhỉ?
Em nghĩ tài sản thừa kế khi người cho tặng đã mất thi mới đóng thuế TNCN chứ ạ?

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Ôi nếu thế có khi làm ủy quyền thì hay hơn bác nhỉ? Ủy quyền có gì sau này mình không thích nữa trả lại xe và mua xe mới cũng dễ dàng hơn.

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
xe ba bác đứng tên thì cứ lôi ra chạy khỏi làm UQ hay gì hết lu bu.

• Like
Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
Theo em bác chủ nên làm ủy quyền theo kiểu cho mượn xe, Để sau này khỏi phiền hà đến ba của bác nếu lỡ có chuyện dính dáng đến pl...(nếu thôi nha bác) thì ba của bác không phải đi tới đi lui cùng bác. Em chỉ ví dụ thôi để bác dể hình dung.

• Like
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
xe ba bác đứng tên thì cứ lôi ra chạy khỏi làm UQ hay gì hết lu bu.
Dạ nhưng hộ khẩu em giờ ở SG, ba em ở quê lỡ may người ta tuýt hỏi thì chỉ được cái họ và tên lót giống nhau thôi có Ok không nhỉ?
Theo em bác chủ nên làm ủy quyền theo kiểu cho mượn xe, Để sau này khỏi phiền hà đến ba của bác nếu lỡ có chuyện dính dáng đến pl...(nếu thôi nha bác) thì ba của bác không phải đi tới đi lui cùng bác. Em chỉ ví dụ thôi để bác dể hình dung.
Em cũng muốn như bác cho nó khỏe ạ, với lại em cũng dợt dợt cho nó cứng tay đã rồi có điều kiện thì kiếm con xe khác.

À các bác cho em hỏi thêm là nếu em chạy xe đó đến hạn đăng kiểm (hình như xe nào cũng phải làm nhỉ) chắc lại phải đem về quê để nhờ đăng kiểm đúng không ạ?

Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
Vấn đề là bác chủ và ba bác chủ hai người ở xa nhau bác @tranthienminh à. Như kỳ trước em gặp "vấn đề lớn" ở Lagi nên phải quay vô SG nhờ chủ xe là uq để em ra lại đó xử lý vụ việc the trình tự đó bác. Mà thôi tùy quyết định của bác chủ vậy. hehe

• Like