Hạng F
14/9/04
9.900
27.144
113
Q3
Re:HỎI VỀ VIỆC TÍN HIỆU BÁO KHI ĐÈN XE BỊ ĐỨT

Accord 92 cung có

Richievn nói:
Lúc trước bên úc chiếc toy corona đời 93 của em có một cái đèn ở trên bảng điều khiển. Mỗi khi có một bóng đèn nào đó bị cháy (xinhan, thắng, sau , trưó hay đèn de ) thì nó sáng leen. Mỗi lần thấy nó sângs là tự giác dừng xe đi vòng kiểm tra ngay.
Về đây xe đời 2007 lại không có :(

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63

Richievn nói:
Lúc trước bên úc chiếc toy corona đời 93 của em có một cái đèn ở trên bảng điều khiển. Mỗi khi có một bóng đèn nào đó bị cháy (xinhan, thắng, sau , trưó hay đèn de ) thì nó sáng leen. Mỗi lần thấy nó sângs là tự giác dừng xe đi vòng kiểm tra ngay.
Về đây xe đời 2007 lại không có :(
Xe mình đời 95 không có bác ui

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63

detailsonglong@ nói:
E nghĩ cái này bác nhờ bên điện tử thiết kế mạch giùm rùi mang ra tiệm bảo họ lắp cho là được mà. Cài của bác chỉ cần một con IC đơn giản và máy con Tran + mấy con R là được roai. E nghĩ vậy.
Có bác nào nghiên cứu ra giải pháp thì báo cho anh em làm chuột bạch nhé

Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48

Chắc lại phải dụ bác Cuongcualu làm trên Sienna quá !! ...:D

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Em gợi ý các bác xem có khả thi không nhé , ta dùng sợi cáp quang 1 đầu đặt trước bóng đèn cần kiểm tra ; đầu còn lại gom về dashboard để ta nhìn thấy ánh sáng phản hồi về .

Hạng C
19/2/09
691
2
0

4runner nói:
Em gợi ý các bác xem có khả thi không nhé , ta dùng sợi cáp quang 1 đầu đặt trước bóng đèn cần kiểm tra ; đầu còn lại gom về dashboard để ta nhìn thấy ánh sáng phản hồi về .
Ý tưởng của bác ... hay! :D
Còn ý tưởng của em là thỉnh thoảng ta nên tấp lề rồi hỏi bác xe ôm đang đậu bên lề xem cái đèn của ta nó có sáng không :D

Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113

4runner nói:
Theo em biết thì dòng xe phổ thông không có cảm biến và cảnh báo đứt bóng đèn , xe cao cấp thì có hay không em chưa biết ( vì chưa được sở hữu cũng như đi ké ) . Đối với đèn pha hay cos thì biết đèn có hoạt động tốt hay không dựa vào nhãn quan là chính ( khi đó nhìn thấy tối hơn ) , em thường nhìn ảnh của đèn xe mình phản chiếu qua ..đuôi xe phía trước . Với đèn báo rẽ thì khi có đèn bị đứt thì nhịp đèn chớp khác đi nhiều và cũng dựa vào nhãn quan để phát hiện . Đối với đèn hậu ( tail lamp ) thì cũng vậy , khi dừng chờ đèn ở giao lộ , nếu phía sau có xe dừng thì nhấp nhả thắng và quan sát nhanh qua kính hậu sẽ phát hiện được . Phát hiện thú vị là khi đi đường có sương mù sẽ dễ biết đèn xe mình còn tốt hay không mà không cần xuống xe qua quầng sáng bị khuếch tán bởi màn sương . Chút kinh nghiệm chia sẽ với bác . Thân

Như thế này là đủ rồi các bác ơi!

Hạng B2
6/3/11
179
2
16

Em thấy ý của bác chủ thớt rất hay. Bác nào rành về điện nghiên cứu làm và bán ra thị trường cho anh em. Em đi xe cổ Peugeot 505 nên cũng sợ chuyện này xảy ra.

Hạng B2
31/1/07
301
8
18

Theo em thì cái mạch này có thể làm như sau:
- Lấy tín hiệu bật đèn từ cái rơ le điều khiển đèn
- Xác định đèn sáng hay không bằng cách đo dòng điện: nếu dòng quá thấp -> đèn không sáng

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ

trên BMW 2004 khi bất cứ vị trí đèn nào không sáng hoặc bị thay thế bằng bóng LED không đủ công suất thì trên taplo hiện lên hình chiếc xe & vị trí của đèn không sáng, đúng là sướng thật, có bác nào nghiên cứu cái mạch này gắn vào như cảm biến tốc độ của bác jungle thì tuyệt vời :)