Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Xin phép các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp ạ.

Em vừa mua 1 lô đất 5x25m, diện tích công nhận trên sổ 125m2, trong đó diện tích lộ giới phía trước là 25m2, đất ở tại nông thôn có thu tiền sử dụng đất, sổ đỏ riêng. Lô của em nằm ở giữa, hai bên có 2 lô diện tích tương tự. Hiện người bán cho em chỉ mới làm cọc ranh giữa các lô đất, chưa có hàng rào hay viền gạch gì cả. Do vị trí đất ở xa nơi em sống và dự định để dành nên em muốn dựng hàng rào B40 cao 1m7, không lợp mái, nhằm mục đích giữ đất thôi ạ.

Em vẽ minh họa hàng rào như hình dưới ạ.

Hỏi về xây hàng rào giữ đất

Em đang có một số lo lắng về việc này mong anh chị giải đáp:

1. Em có cần xin giấy phép xây dựng để làm hàng rào không ạ? (Hàng rào của em theo dạng cắm cọc cao 1m7, bao lưới B40, KHÔNG xây gạch viền bên dưới, dựng trong phần đất của em)

2. Em dựng hàng rào trong phần đất của em, tức là nằm trong mốc ranh trở vào đất em. Như vậy có phải xin phép chủ đất bên cạnh không?

3. Phần hàng rào phía trước có cần phải lùi vào 10cm không ạ?

4. Phần mốc ranh với lô bên cạnh là 1 cọc có kích thước 10x10cm. Vậy sau này, khi em xây nhà hoặc chủ đất lô bên cạnh xây nhà thì hai bên chia đôi cọc ranh mỗi bên 5cm hay sao ạ? Giữa hai nhà có phải chừa một khoảng không ạ?

5. Phần diện tích lộ giới phía trước là 25m2. Sau này Nhà Nước làm đường và thu hồi thì em có được bồi thường không ạ?

Em chưa có kinh nghiệm về việc này nên mong anh chị giải đáp.

Chân thành cảm ơn ạ.

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
Theo em thì:
  1. Không
  2. Không
  3. Không
  4. Chia đôi cọc ranh, giữa 2 nhà chừa 1 khoảng để sau khi tô tường không bị lấn đất kế bên
  5. Đất được công nhận thì được bồi thường thôi, nhưng chắc ít ah. Với lại làm đường thì ngon rồi, nên thôi không suy nghĩ nhiều:D

Hạng D
26/12/12
1.244
11.332
113
Xin phép các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp ạ.

Em vừa mua 1 lô đất 5x25m, diện tích công nhận trên sổ 125m2, trong đó diện tích lộ giới phía trước là 25m2, đất ở tại nông thôn có thu tiền sử dụng đất, sổ đỏ riêng. Lô của em nằm ở giữa, hai bên có 2 lô diện tích tương tự. Hiện người bán cho em chỉ mới làm cọc ranh giữa các lô đất, chưa có hàng rào hay viền gạch gì cả. Do vị trí đất ở xa nơi em sống và dự định để dành nên em muốn dựng hàng rào B40 cao 1m7, không lợp mái, nhằm mục đích giữ đất thôi ạ.

Em vẽ minh họa hàng rào như hình dưới ạ.

View attachment 2198211

Em đang có một số lo lắng về việc này mong anh chị giải đáp:

1. Em có cần xin giấy phép xây dựng để làm hàng rào không ạ? (Hàng rào của em theo dạng cắm cọc cao 1m7, bao lưới B40, KHÔNG xây gạch viền bên dưới, dựng trong phần đất của em)

2. Em dựng hàng rào trong phần đất của em, tức là nằm trong mốc ranh trở vào đất em. Như vậy có phải xin phép chủ đất bên cạnh không?

3. Phần hàng rào phía trước có cần phải lùi vào 10cm không ạ?

4. Phần mốc ranh với lô bên cạnh là 1 cọc có kích thước 10x10cm. Vậy sau này, khi em xây nhà hoặc chủ đất lô bên cạnh xây nhà thì hai bên chia đôi cọc ranh mỗi bên 5cm hay sao ạ? Giữa hai nhà có phải chừa một khoảng không ạ?

5. Phần diện tích lộ giới phía trước là 25m2. Sau này Nhà Nước làm đường và thu hồi thì em có được bồi thường không ạ?

Em chưa có kinh nghiệm về việc này nên mong anh chị giải đáp.

Chân thành cảm ơn ạ.

mình thấy thường lô đất 10 mét ngang trở lên đường chưa có quy hoạch rõ ràng thì người ta mới làm hàng rào. Đất của anh bé quá lại nằm trong khu có quy hoạch rồi thì cu nào lấn ranh anh cứ đâm đơn kiện sml nó ra :D

• Haha
Reactions: PhuongNQ
Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Từ 1,2,3 không cần xin phép
4. Chiều dài 25m thì bạn đóng 5 cọc chia đều mỗi bên, sau đó bạn xây tường rào riêng thì xây bên phân nửa cọc hường vào đất của mình (đây là tường rào riêng của mình)

• Like
Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
mình thấy thường lô đất 10 mét ngang trở lên đường chưa có quy hoạch rõ ràng thì người ta mới làm hàng rào. Đất của anh bé quá lại nằm trong khu có quy hoạch rồi thì cu nào lấn ranh anh cứ đâm đơn kiện sml nó ra :D

Dạ, em còn mới về mua bán đất nên sẵn vụ này hỏi các anh chị để có kinh nghiệm ạ. Em chỉ ngại sau này dân về ở họ xây nhà trước và lấn sang phần của em, lúc đó lại tốn thời gian đi kiện :rolleyes:

• Like
Reactions: ngocquang19877
Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Dạ, em còn mới về mua bán đất nên sẵn vụ này hỏi các anh chị để có kinh nghiệm ạ. Em chỉ ngại sau này dân về ở họ xây nhà trước và lấn sang phần của em, lúc đó lại tốn thời gian đi kiện :rolleyes:
Nó lấn bác dù 5cm, bác gởi đơn kiện thì công trình bị đình chỉ thi công ngay, phải khi rút đơn kiện mới được thi công lại.

Chỉ có điều là ranh giới rõ ràng vẫn tốt hơn

• Like
Hạng D
26/12/12
1.244
11.332
113
Nếu avatar chính chủ thì có nhiều anh trên đây sẵn lòng dựng hàng rào chẳng những quanh đất mà rào luôn xung quanh em

đất mặt tiền gần cảng cái mép 18tr/m2 chơi được không anh

Hạng D
29/11/06
2.948
37.784
113
53
đất mặt tiền gần cảng cái mép 18tr/m2 chơi được không anh

Cái Mép đưa vào hoạt đồng gần 10 năm nay, tình hình nhà cửa vẫn lèo tèo,

Một dãy nhà liên kế xây mặt tiền QL51, ngay đầu đường vào cụm cảng Cái Mep, gần cây xăng Xifon đóng cửa bỏ hoang, một thời quảng cáo bđs cảng biển, dành cho chuyên gia này kia

Vấn đề anh mua làm gì, có công ăn sở làm thì quất thôi,

Còn để đầu tư thì...lại đợi 10 năm tiếp

Hạng D
26/12/12
1.244
11.332
113
Cái Mép đưa vào hoạt đồng gần 10 năm nay, tình hình nhà cửa vẫn lèo tèo,

Một dãy nhà liên kế xây mặt tiền QL51, ngay đầu đường vào cụm cảng Cái Mep, gần cây xăng Xifon đóng cửa bỏ hoang, một thời quảng cáo bđs cảng biển, dành cho chuyên gia này kia

Vấn đề anh mua làm gì, có công ăn sở làm thì quất thôi,

Còn để đầu tư thì...lại đợi 10 năm tiếp

đúng là hỏi dân cảng về cảng thì cái gì cũng ra :D