Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
Bác Ba cho em hỏi.
Đất Vũng tàu đang tăng và chắc chắn sẻ tăng tiếp. Châu Đức, Xuyên Mộc sẽ là điểm nóng các khu công nghiệp. Nguồn đất sạch để phát triển KCN hiện tại càng ngày sẽ càng khan hiếm và đền bù cũng cao trong khi thằng nắm nhiều đất nhất là mấy thằng cao su có đất ở các vùng đó.
Định giá 1 số công ty có quỷ đất cao su theo em là thấp, trong đó có cty nếu chia ra mỗi Ha chưa đến 300 triệu/ha theo vốn hoá. ( tính nhanh, em ko tính vô các tài sản khác) . Tìm đâu ra đất giá đó nếu đi mua ngoài?
Vậy nhận định trên em sai ở đâu mong bác chỉ cho em?
Em cám ơn bác trước!

các Công ty đang nắm nhiều đất trồng cao su đó là Công ty Cổ phần có nguồn gốc tư nhân phải không anh?

Hạng B2
27/5/17
447
793
93
40
các Công ty đang nắm nhiều đất trồng cao su đó là Công ty Cổ phần có nguồn gốc tư nhân phải không anh?

Nguồn gốc là các nông trường nhà nước hồi xưa. Giờ cổ phần hoá…định giá sổ sách thì giá những năm 90…còn giá thị trường hiện tại thì đã khác quá xa.
Tại em suy nghĩ nông cạn, sợ chủ quan…nên chắc ko đúng, vướng mắc 1 cục khối u nào đó mà em không biết- em nghĩ bác Ba biết nên hỏi.

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
Nguồn gốc là các nông trường nhà nước hồi xưa. Giờ cổ phần hoá…định giá sổ sách thì giá những năm 90…còn giá thị trường hiện tại thì đã khác quá xa.
Tại em suy nghĩ nông cạn, sợ chủ quan…nên chắc ko đúng, vướng mắc 1 cục khối u nào đó mà em không biết- em nghĩ bác Ba biết nên hỏi.

mình nghĩ những nông trường cao su đó đều là Tài sản Công.

mà nếu vẫn là TSC, thì sau 31/12/2017, thì Lịch sử TSC đã sang trang mới rồi.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba cho em hỏi.
Đất Vũng tàu đang tăng và chắc chắn sẻ tăng tiếp. Châu Đức, Xuyên Mộc sẽ là điểm nóng các khu công nghiệp. Nguồn đất sạch để phát triển KCN hiện tại càng ngày sẽ càng khan hiếm và đền bù cũng cao trong khi thằng nắm nhiều đất nhất là mấy thằng cao su có đất ở các vùng đó.
Định giá 1 số công ty có quỷ đất cao su theo em là thấp, trong đó có cty nếu chia ra mỗi Ha chưa đến 300 triệu/ha theo vốn hoá. ( tính nhanh, em ko tính vô các tài sản khác) . Tìm đâu ra đất giá đó nếu đi mua ngoài?
Vậy nhận định trên em sai ở đâu mong bác chỉ cho em?
Em cám ơn bác trước!
Ko ai tính như anh cả.
Từ 2021 trở về trước giá đất NNo là là 175k/m2. Từ 2022 trở đi giá là 300k/m2. Đó là giá trong khung giá nhà nước, anh tự suy.

Hạng B2
27/5/17
447
793
93
40
Ko ai tính như anh cả.
Từ 2021 trở về trước giá đất NNo là là 175k/m2. Từ 2022 trở đi giá là 300k/m2. Đó là giá trong khung giá nhà nước, anh tự suy.
Dạ em cám ơn Bác!

Hạng B2
27/5/17
447
793
93
40
Còn, để có quỹ đất phát triển KCN, thì BRVT đầy.
muốn nhiêu có nhiêu.
Vấn đề là có làm ko?
Chứ xí đất làm chuyện khác thì miễn. :D

nhiều nhưng hợp hay không cũng bị giới hạn.
Thứ 1: Khâu giải phóng mặt bằng, tái định cư…chi phí này không rẻ, và làm cũng không dễ. Nên đóng sóng sắp tới thì cứ vườn cây nông trường mà làm tới, nhanh gọn lẹ.
Thứ 2: khoảng cách đến Cảng biển để giảm chi phí logistics cũng cân đong đếm
Thứ 3: Theo quy hoạch tầm nhìn chiến lược thì Châu đức là thủ phủ KCN, như vậy bị giới hạn không ít, quỷ đất cho KCN gói gọn lại.
—-

• Like
Reactions: target_locked
Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
nhiều nhưng hợp hay không cũng bị giới hạn.
Thứ 1: Khâu giải phóng mặt bằng, tái định cư…chi phí này không rẻ, và làm cũng không dễ. Nên đóng sóng sắp tới thì cứ vườn cây nông trường mà làm tới, nhanh gọn lẹ.
Thứ 2: khoảng cách đến Cảng biển để giảm chi phí logistics cũng cân đong đếm
Thứ 3: Theo quy hoạch tầm nhìn chiến lược thì Châu đức là thủ phủ KCN, như vậy bị giới hạn không ít, quỷ đất cho KCN gói gọn lại.
—-

KCN nào cũng luôn cần NLĐ, đến bây giờ Bà Rịa vẫn chưa thể có những KCN lấp đầy nhà máy như Đức Hoà, Đức Huệ, Bến Cát, Mỹ Phước vì Bà Rịa hiện nay vẫn thưa dân, thậm chí thưa dân còn hơn Tân Uyên 17 năm trước.

những gì anh đang nghĩ, Sonadezi nghĩ từ 15 năm trước, nhưng tới hôm nay ngay cả những khu CN bên Giang Điền đã có 13 năm nay vẫn còn trống diện tích 50%. Mặc dù giá thuê đất đã tăng gấp 4, nhưng chỉ những nhà máy sử dụng ít công nhân mới vào.