Tập Lái
18/6/14
13
6
3
49
Hanoi, Vietnam
Về vấn đề cách âm. Trước hết chúng ta phải đề cập đến nguyên nhân, từ đó mới tìm ra cách giải quyết. Hầu hết các xe rẻ bị ồn vì 2 nguyên nhân sau :
1.khung xe rất mỏng,làm bằng thép thường. Các xe đắt hơn làm bằng thép cường lực,nhôm,sợi cac bon. Do khung xe làm bằng thép thường, yếu nên thường dập theo cấu trúc hình hộp,điều này làm tăng tiếng vọng và tiếng ồn được khuếch tán lại càng ồn. Và để tiết kiệm chi phí sản xuất,các nhà sản xuất thường chỉ hàn chấm dọc theo các bộ phận cần liên kết trên khung mà không hàn kín. Điều này rất quan trọng nếu muốn khắc phục độ ồn.
2. Chất liệu lót,cái này thượng vàng hạ cám. Ngay cả ở nước ngoài thì cũng vậy,lót chống ồn có thể từ vài trăm đến vài ngàn đô. Vật liệu xịn nhất mình đã từng chứng kiến là lót 1 lớp vào cái thùng,rồi nhét cái loa bass 30 cm vào,đóng nắp lại bật hết công suất ko nghe thấy gì. Nhưng với giá thành chát vậy suy ra ở vn không có nơi nào nhập vật liệu xịn vậy cho mấy ông chồng chiều cô vk 2. Về vật liệu có 2 loại,bọt sốp phun và tấm dán. Bọt phun cũng nhiều loại,ưu điểm cách âm rất tốt,rẻ. Nhược điểm là nặng hơn tấm lót, khi phun sẽ ăn luôn dây,dính vào khung,cửa,khi hỏng muốn sửa thì phá banh luôn nên loại này giờ hạn chế dùng. Chỉ dùng ở những nơi cảm thấy không tháo ra hoặc gần như ko động chạm đến. Về tấm lót,có rất nhiều loại,1 lớp,nhiều lớp,nhiều lớp nhiều vật liệu khác nhau,hầu hết đều sản xuất từ vật liệu tổng hợp siêu nhẹ. Một số hãng độc quyền các công thức bí mật.
- Về cách giải quyết độ ồn,xin nói thẳng luôn là chỉ khắc phục được rất ít. Vì sao à?. Mình nghe một thằng chuyên gia độ xe nước ngoài giải thích. Chả có ai điên đi mua cái xe loại B hơn chục ngàn mỹ (giá ở bển) rồi ra hãng tháo tung ra bảo"mày hàn kín các lỗ hay khe kẽ cho tao cái" ,riêng chuyện này ngốn tiền ngang cái xe mới. Nhưng nếu ko giải quyết đc thì dùng vật liệu xịn đến đâu,tiếng ồn vẫn còn nguyên vì bản chất khung gầm như vậy. Vậy tất cả là làm thế nào để cân đối giữa giá thành và chất lượng,và chúng nó kết luận với vài trăm đô giảm 7-10% độ ồn là kết quả chấp nhận được.
Ở VN không biết các bác lót chống ồn,ko hàn lại,ko bịt kín lỗ,vật liệu anh Tập mà giảm được 20-30% độ ồn,thật đáng nể hay chỉ là cảm tính hài lòng của các bác chủ.
Nếu có thời gian mình sẽ lọ mọ kiếm mẫu vật liệu cách âm các bác thợ VN dùng và so sánh vs hàng Tây lông xem nó thế nào.

• Like
Reactions: JackiePhan
Tập Lái
7/7/12
48
566
83
E cũng sắp lấy city 2017, bác pm cho em giá phủ gầm, sơn đỏ bố thắng đĩa trước, sơn mâm cách điệu nha, cảm ơn
với lại chỉ đường mình đi cái, mình ở bình thạnh

• Like
Reactions: VIETNAMRICES
Hạng D
10/5/09
2.389
13.535
113
Sg
E cũng sắp lấy city 2017, bác pm cho em giá phủ gầm, sơn đỏ bố thắng đĩa trước, sơn mâm cách điệu nha, cảm ơn
với lại chỉ đường mình đi cái, mình ở bình thạnh
Lấy bản Top hả Bác Hương Khách sạn !? Lăn bánh nhiu vậy bác ?