Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Honda Civic 2.0 2008 bị lỗi đèn cos

Hạng B1
27/6/12
78
26
18
34
Chào mọi người. Xe em Honda Civic 2.0 2008 tự nhiên xảy ra lỗi đèn Cos như sau, nhờ mọi người bắt bệnh dùm em nó: mở đèn lên thì sáng bình thường. Chạy được khoảng 30-60phut thì 1 bên đèn cos bên phụ bị tắt. Sau đó mình tắt đèn và mở lại thì lại sáng lại bình thường. Hôm trước có ghé gara kiểm tra nhưng thợ cũng ko biết bệnh, kêu em thay cái bộ gì bên trong. Em chưa đồng ý nên lấy xe về. Chắc không phải giắc cắm vì đậu xe 1 chỗ vẫn bị tắt.
Có anh em nào từng bị thế này chia sẻ mình biết với. Em dự định tuần này ra gara đổi bóng đèn 2 bên chéo lại thử kiểm tra có phải hỏng bóng không. Cảm ơn mọi người.

Hạng F
28/8/19
6.629
11.292
113
Palm Beach, Florida, US
Có lẽ sau 1 khoảng thời gian các tiếp xúc điện bị hở do bị đốt nóng. Bạn nên kiểm tra dây dẫn, connector và chấu bóng đèn (ưu tiên). Sự hở mạch gây hồ quang sẽ làm mòn nhanh tiếp điểm. Chúc thành công!

• Like
Reactions: LaughCry
Hạng B1
25/4/18
51
182
35
Không biết có giúp được gì cho anh không, nhưng mình có gặp trường hợp gần giống. Đó là đèn soi bảng số phía sau, bật lên thì sáng, chạy thời gian thì tắt, lấy tay đập đập thì lại sáng. Tháo ra, vệ sinh jack, tiếp điểm, ... vẫn vậy. Sau đó thử thay bóng khác thì không bị. Dường như, có vấn đề ở trong bóng đèn sau khi sử dụng lâu, khi nóng quá thì nó hở/lỏng gì đó. Anh thử đổi bóng xem sao.

• Like
Reactions: LaughCry