Hạng D
10/4/12
1.092
4.016
113
Sài Gòn
Năm 2005 mình đi khách hàng ở SG, xong việc ghé VP mượn chiếc xe Wave của con bé văn thư đi thăm bà Má nuôi bên Q8. Đến nơi, đang ngồi nói chuyện với Má trong phòng khách thì nghe con bé giúp việc hô hoán. Mình chạy ra thì thấy một thằng đang phi con Wave đó cách khoảng 70m. Mình kg kịp xỏ giày, chỉ mang vớ chạy bộ đuổi theo.
Đuổi gần kịp thì nó vứt xe lại nhảy lên xe đồng bọn chạy ra hướng Chánh Hưng. Mình tính lên xe dí theo mà nghĩ kg mang giày nên thôi, chạy xe về chỗ cũ trong sự ngạc nhiên của rất nhiều người.
Mấy người hỏi sao lấy lại đc hay vậy, mình bảo hay gì đâu, tại dừng xe khoá cổ rút chìa là mình đã tiện tay kéo cái e gió lại. Thằng đua nóng nó bẻ khoá đc và nổ đc máy nhưng kéo ga tăng tốc kg đc nên mình mới đuổi kịp.
Giờ nghĩ lại vẫn buồn cười!
kinh rồi

Hạng D
21/10/08
3.646
70.614
113
Miền Không Xác Định
chả thèng nào dám lấy ết hát mềnh

View attachment 2360038
Xời. Chuyện em nghe kể cách nay hơn 20 năm rồi: Có ông kia sáng sớm mở cửa nhà, rồi mở 1 chùm khoá xe chắc cũng cỡ đó :D. Chỉ còn 1 cái khoá mở hoài không được nên ổng đi vô trong kiếm chìa. Thằng trộm đủng đỉnh vô nhà mở cái khoá đó dắt xe ra ngon lành :D.

Hạng C
10/12/13
587
6.961
93
công tắc phụ là hiệu quả nhất. Ra ngoài thợ làm 200k, dấu dưới mép yên hoặc trong cái đầu xe đằng trước.

• Like
Reactions: Huboss
Hạng D
27/7/18
1.085
15.067
113
41
Mấy con này đừng thay hàng chính hãng làm gì cho phí tiền.

Cái ổ smartkey ngoài bộ ổ khóa, chip điều khiển của khóa nó còn phải ăn với ecu điều khiển của xe. Anh thay cái ổ này em giật nắp trước lên rút cái giắc là chạy phà phà.

Hàng smartkey trên những xe có sẵn nó hoạt động thế này nhé. Đóng khóa -> chip điều khiển khóa ra lệnh ngắt điện -> ecu điều khiển chính của xe nhận lệnh ngắt toàn bộ hệ thống khởi động. Do đó khi đó ai phá zời gì thì xe cũng không nổ.

Xe lắp thêm ổ smartkey này là xe đời cũ, ecu điều khiển nó không có/không hiểu tín hiệu ra lệnh ngắt hoạt động của ổ khóa smartkey. Vậy khi đó a rút giắc nối ổ điện, đấu tắt phát là đạp nổ/đề nổ ngay.

Xe đời cũ lắp cái khóa chống trộm hơn triệu là dc rồi. Không cần lắp smartkey phí tiền.

Hoặc đơn giản nữa là đấu 1 công tắc điện ngắt điện trong cốp, xuống xe tắt máy mở cốp bấm cái tạch phát, nổ máy đằng trời.
Biết là thế nhưng trộm nó thấy cái smart key là nó ko thèm lấy rồi, chứ ai nó rảnh mà ngồi đó phân tích xem cái ECU trong xe có ngắt ko, rồi thì nghiên cứu xong lại bỏ công ra ngồi tháo cái ổ khoá để đấu tắt :D

• Like
Reactions: Long versace
Hạng B2
20/4/05
166
55.334
93
Biết là thế nhưng trộm nó thấy cái smart key là nó ko thèm lấy rồi, chứ ai nó rảnh mà ngồi đó phân tích xem cái ECU trong xe có ngắt ko, rồi thì nghiên cứu xong lại bỏ công ra ngồi tháo cái ổ khoá để đấu tắt :D
Xe để trong bãi, trong hầm, chỗ khuất. Bọn nhảy xe nhìn nhanh lắm, biết ngay con nào lắp thêm, độ, chế.

Còn thao tác thì luồn tay từ dưới lên chỗ mặt nạ rồi giật thôi nha anh. Xe độ thêm smartkey mất nhiều rồi.

Hạng D
27/7/18
1.085
15.067
113
41
Xe để trong bãi, trong hầm, chỗ khuất. Bọn nhảy xe nhìn nhanh lắm, biết ngay con nào lắp thêm, độ, chế.

Còn thao tác thì luồn tay từ dưới lên chỗ mặt nạ rồi giật thôi nha anh. Xe độ thêm smartkey mất nhiều rồi.
Thế hoá ra lắp khoá chống đoản an toàn mà rẻ hơn á :D
Mà thôi tóm lại cứ chửi thằng honda xong bán xe, mua xe mới có khoá bếp ga là xong.

Hạng B2
24/8/20
465
3.955
93
35
Nghiệp vụ trộm đầu tiên là phải cầm đuôi xe lắc lắc xem có báo động ko. Nếu có thì bỏ qua đi kiếm xe khác. Thấy vespa, piaggio đời mới thì bỏ qua vì chìa dùng chip immobilizer. Vespa của VN ráp đợt đầu chìa ko có chip nên vẫn đá đượ. Con xe bán xác thơm nhất trong mấy con xe phổ thông bị đá là SH form 2009-2012

Hạng D
28/5/09
1.001
1.567
113
Anh lên group Airblade trên facebook xem các bạn lên smartkey thanh lý lại ổ chìa có remote tìm xe tầm 300k-500k về thay vào cái ổ khoá cũ xài bao ngon. Con AB2013 của mình mua bản tiêu chuẩn chìa không có remote và mình làm cách đó. Xong đi gắn thêm cái chống trộm từ quẹt thẻ có vài trăm xài an toàn mà không hại bình. Mình dùng cái quẹt từ chắc cũng hơn 5 năm vẫn ngon cho tới lúc bán xe luôn.

Để mai mình chạy ra Ký Con.
Bao nhiêu năm nay mục đích của tụi Honda là tiền Nên dại gì nó nâng cấp công nghệ khi khg có đối thủ cạnh tranh Con nào ế ( như PCX) thì nó luôn mang công nghệ vào trước, con nào bán chạy thì cứ từ từ, 2 3 năm nâng cấp 1 lần Như khóa từ trên PCX 2018 nó còn dễ dùng hơn trên AB2020, Vision 2020. Bữa mình hỏi hãng sao bên anh kg nâng cấp chìa khóa cho giống PCX, mấy ảnh nói cái đó nhà máy giao sao bán vậy.

Chỉnh sửa cuối: