Hạng B2
28/11/14
103
10
18
42
Hanoi, Vietnam
360.yahoo.com
Cấm trực tiếp thì thấy đóng mở van : Van bù không hư
Cấm qua hộp thì không thấy bù : Chắc gì hộp hư, bác phải tìm hiểu khi nào ECU ra tính hiệu bù. Không phải lúc nào cũng bù đâu.
Bác nói cho rõ thợ làm thế nào để thử bù ga, hiện vòng tua không tải là bao nhiêu? ( khi quạt xoè), khi bật máy lạnh thì bao nhiêu?, đá pha, đánh láy vòng tua máy có thay đổi không?
E hiểu cái này Bác ạ! Bất cứ khi nào cũng bù ( bật đèn, đánh lái, bật điều hòa....) thì đều bù (ít hay nhiều) thôi đúng không ạ?
Khi cắm bù ga qua Hộp và bật điều hòa thì không thấy garanti thay đổi ( không nâng lên ) BÁc ạ! Thợ sửa xe E cũng là Thầy dạy sửa oto của Quận Thanh Xuân!

Hạng D
8/1/10
4.959
2.063
113
Quận 8
E hiểu cái này Bác ạ! Bất cứ khi nào cũng bù ( bật đèn, đánh lái, bật điều hòa....) thì đều bù (ít hay nhiều) thôi đúng không ạ?
Khi cắm bù ga qua Hộp và bật điều hòa thì không thấy garanti thay đổi ( không nâng lên ) BÁc ạ! Thợ sửa xe E cũng là Thầy dạy sửa oto của Quận Thanh Xuân!
TRời vậy là bù đứng kim chuẩn rồi đó Bác...!

Hạng B2
28/11/14
103
10
18
42
Hanoi, Vietnam
360.yahoo.com
TRời vậy là bù đứng kim chuẩn rồi đó Bác...!
ah E nhầm, garangti nó không hạ xuống Bác ạ, chứ không phải garatin nó lại về chuẩn!
MÀ E đi nó giật lắm mặc dù thay hết bugi mới rồi!
Vì bù ga không hoạt động nên E toàn để garanti lên trên 1100 mới đi được chứ không Garanti nó cứ trồi sụt lung tung cả BÁc ạ!

Tập Lái
18/7/14
48
10
8
45
Cấm trực tiếp thì thấy đóng mở van : Van bù không hư
Cấm qua hộp thì không thấy bù : Chắc gì hộp hư, bác phải tìm hiểu khi nào ECU ra tính hiệu bù. Không phải lúc nào cũng bù đâu.
Bác nói cho rõ thợ làm thế nào để thử bù ga, hiện vòng tua không tải là bao nhiêu? ( khi quạt xoè), khi bật máy lạnh thì bao nhiêu?, đá pha, đánh láy vòng tua máy có thay đổi không?

Bác Nguyên ơi, em hỏi Bác này tí.
Xe em Cọt 94 Ex, chạy khoản vài chục cây máy nóng lên là bị triệu chứng: Lúc chạy chậm ôm cua, đạp côn là vòng tua máy liệm hẳn, tắt máy luôn. Liệu có phải bù ga sáng ko hả Bác

Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.850
3.968
113
56
chắc cà đao
Xe em Cọt 94 Ex, chạy khoản vài chục cây máy nóng lên là bị triệu chứng: Lúc chạy chậm ôm cua, đạp côn là vòng tua máy liệm hẳn, tắt máy luôn. Liệu có phải bù ga sáng ko hả Bác
Sáng sớm, depart phát đầu tiên ....triệu chứng thế nào ? bác cứ nói ....thì Anh em mới chẩn đoán cho bác được.

Hạng F
17/5/09
18.998
2.207
113
Gialai
Vấn đề ko phải là sửa. Nơi nào chuyên về phần cứng điện tử cũng có thể sửa, hàn, thay thế linh kiện được. Nhưng cái khó là linh kiện, tụ, diot.....thay thế phải tìm đúng chủng loại và chất lượng. Em ví dụ: Chết con IC 8 chân Senko TB31 sản suất theo xe năm 1990 tại Mỹ, Bác thay con khác cũng IC 8 chân Senko TB31 sản xuất năm 2010 tại Taiwan là tiêu rồi. Vẫn xài được, nhưng chất lượng 2 con IC ko tương đương thì ECU sẽ vận hành ko chính xác, ko đúng thông số.
Cái quan trọng là linh kiện thay thế!
Bác Châu nói rất hay, em đã từng thay 1 cái hộp ship trên ebay về (hồi còn con guột), vì lý do kỹ thuật khi lắp vào nó tiêu luôn, bù ko nỗi, PS kiểm tra phát hiện 2 con trans kéo đẩy bị thủng, lúc đó anh bạn của anh Hùng tè le là chuyên gia điện tử Đài truyền hình Khánh Hòa xử lý giúp, cũng mua lin kiện khác thay vào nhưng....bù ko chuẩn, và anh ta nói rằng......cùng ọ IC với nhau nhưng.....đặc tuyến khác nhau => làm việc khác nhau

• Like
Reactions: Chau Pro !
Hạng C
23/6/09
692
155
43
Hộp ecu không chuẩn hoặc không đúng mã. Lắp vào nó giật như ngựa. Có 10 ông Ps cũng không chỉnh nổi đâu.

Hạng D
20/5/11
4.747
1.520
113
47
TP Biên Hòa
Nóng là sao hả Bác? Đồng hồ nhiệt lên cao hả? nếu vậy xem lại hệ thống làm mát : Bác để xe đứng một chổ kiểm tra cho chắc.
Vào cua, đạp côn mà liệm máy...Đứng chổ , bác đạp thốc ga và xem kim máy hoạt động như thế nào, có bị liệm xuống ko? nếu vẫn bị liệm thì chỉ bù ga