Các bác sẵn sàng hợp tác với Ford để giải quyết lỗi hộp số Power Shift này?

• Total voters
    12
Tập Lái
17/11/15
9
4
3
40
Thân chào các bác!

Em thấy Ford có một đặc sản mà từ trước tới nay rất phổ biến đó là "LỖI HỘP SỐ". Các xe em biết bao gồm: Escape thời những năm~2000, nay là những xe sử dụng hộp số Power Shift, và có thể sắp tới là những xe sử dụng hộp số mới 10 cấp gì gì đó bắt đầu được bán ở VN mình (em nói chơi vậy thôi, chứ em chưa có được sử dụng loại này nên chưa biết).

Em hiện cũng đang sử dụng 1 dòng xe dùng hộp số Power Shift là focus. Xe của em đã thay bộ ly hợp 2 lần, lần gần nhất vừa thay ly hợp vừa chét keo vào motor điều khiển và lắp ống thông hơi cách đây khoảng 3 tháng, nhưng đã thấy hiện tượng lỗi nhẹ trở lại rồi ạ. Đã có những vụ kiện liên quan đến lỗi này trên thế giới, câu chuyện thắng thua em không nói ở đây.

Bởi vì theo quan điểm cá nhân em thì ngay cả bản thân Ford họ cũng mong muốn mang đến cho khách hàng một sản phẩm tốt, chất lượng cao, nên nếu chúng ta cùng nhau trao đổi những vấn đề và đưa ra phương hướng/ý tưởng để có thể khắc phục được lỗi là tốt nhất.

Hiện tại em cũng đang làm việc tại nhà máy sản xuất linh kiện ô tô nên em cũng hiểu được 1 chút về những yêu cầu của ngành công nghiệp đặc thù này.

Em muốn mở topic này mong các bác chia sẻ những góp ý cho Ford có thể cải tiến hộp số của họ được tốt hơn để cho người sử dụng như chúng ta có được sự hài lòng tốt hơn.

Các bác có kiến thức về kỹ thuật và kinh nghiệm chạy loại hộp số này cùng chia sẻ nhé!
Volkswagen họ đã có nhiều kinh nghiệm với hộp số DCT khô nên hộp số của họ hiện nay khá tốt, em nghĩ Ford nên học hỏi ở họ điều này.

Rất mong các bác kỹ thuật của Ford cùng tham gia vào topic này để thông tin được trao đổi tốt hơn, cũng như mong muốn FVL có những cải tiến tốt hơn đối với lỗi hộp số này.

Theo thông tin Mod tổng hợp được thì hộp số Power Shift hiện nay đã được Ford khai tử hoàn toàn nên các bác không cần phải lo lắng về vấn đề lỗi hộp số này nữa nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
29/10/18
99
62
33
34
Hộp số đó hiện tại đã được Ford khai tử 1 thời gian rồi đó bạn nên bạn hoàn toàn yên tâm về vấn đề này nhé

8/10/15
219
144
43
Vậy xe đang dùng hs pshit thì Ford khắc phục/sửa chữa ntn?
Ở Mỹ hay Úc, thì kiểu gì Ford cũng phải chịu trách nhiệm. Vd như phải mua lại xe. Còn ở Vn này, thì khách hàng tự chịu. Hộp số nó hỏng thì bỏ tiền túi thay lại cái hộp số lởm đấy

• Like
Reactions: vantruongvpc
Hạng C
18/7/11
753
1.256
93
Ở Mỹ hay Úc, thì kiểu gì Ford cũng phải chịu trách nhiệm. Vd như phải mua lại xe. Còn ở Vn này, thì khách hàng tự chịu. Hộp số nó hỏng thì bỏ tiền túi thay lại cái hộp số lởm đấy

Hãng thay mới ly hợp miễn phí mà bác. Tăng hạn bảo hành lên 10 năm rồi.

Gum confirmed
Hạng C
20/3/15
569
2.867
93
Xe em Focus Classic 2012 5D thồi gian gần đây có hiện tượng khi tăng tốc (khoảng từ 60 km/h trở đi) thì vòng tua tăng lên cao 3000 ~ 4000 rpm nhưng tốc độ vẫn như cũ.
Khi em chuyển qua số S thì đi ở số 3 không có hiện tượng này, nhưng lên số 4 thì lại bị như ở D.
Hôm vừa rồi thì màn hình báo “Transmision Malfunction” rồi xe chậm từ từ cho dù có tăng ga. Dừng lại tắt máy khổi động lại thì đi bình thường.

Hiện tượng này có phải lỗi hộp số um sùm mấy năm trước không các bác ?

Có bác nào đã bị như vậy chưa và khắc phục thế nào, em đang tính đưa vô hãng check lại.

• Like
Reactions: twindragon_vungtau
Hạng B2
31/7/14
178
177
43
Xe em Focus Classic 2012 5D thồi gian gần đây có hiện tượng khi tăng tốc (khoảng từ 60 km/h trở đi) thì vòng tua tăng lên cao 3000 ~ 4000 rpm nhưng tốc độ vẫn như cũ.
Khi em chuyển qua số S thì đi ở số 3 không có hiện tượng này, nhưng lên số 4 thì lại bị như ở D.
Hôm vừa rồi thì màn hình báo “Transmision Malfunction” rồi xe chậm từ từ cho dù có tăng ga. Dừng lại tắt máy khổi động lại thì đi bình thường.

Hiện tượng này có phải lỗi hộp số um sùm mấy năm trước không các bác ?

Có bác nào đã bị như vậy chưa và khắc phục thế nào, em đang tính đưa vô hãng check lại.
Lỗi hộp số rồi đó bác. Đem vào hãng hay gara nào chuyên sửa hộp số kiểm tra đi.
Xe mình cũng classic 2012 hồi trước cũng bị như vậy. May là lúc đó còn hạn bảo hành nên vào hãng sửa free.

• Like
Reactions: Gum
Hạng B2
31/7/14
178
177
43
Dòng Focus classic tuy không dùng hộp số powershift, tuy nhiên vẫn có vài trường hợp bị lỗi hộp số.

• Like
Gum confirmed
Hạng C
20/3/15
569
2.867
93
Lỗi hộp số rồi đó bác. Đem vào hãng hay gara nào chuyên sửa hộp số kiểm tra đi.
Xe mình cũng classic 2012 hồi trước cũng bị như vậy. May là lúc đó còn hạn bảo hành nên vào hãng sửa free.
Vừa rồi em đưa vô hãng cắm máy máy kiểm tra, họ thông báo có 1 cái van trong hộp số bị lỗi và yêu cầu để xe lại 1 tuần để họ tháo van này ra kiểm tra tiếp.
Do chưa sắp xếp dc thời gian cũng như xe vẫn đi trong phố bình thường (chỉ thỉnh thoảng bị trên cao tốc) nên em vẫn sử dụng hàng ngày.

P/s: bác chia sẽ hồi đó hãng sửa cho bác như thế nào để em tham khảo được không ?

• Like
Reactions: twindragon_vungtau
Hạng B2
31/7/14
178
177
43
Vừa rồi em đưa vô hãng cắm máy máy kiểm tra, họ thông báo có 1 cái van trong hộp số bị lỗi và yêu cầu để xe lại 1 tuần để họ tháo van này ra kiểm tra tiếp.
Do chưa sắp xếp dc thời gian cũng như xe vẫn đi trong phố bình thường (chỉ thỉnh thoảng bị trên cao tốc) nên em vẫn sử dụng hàng ngày.

P/s: bác chia sẽ hồi đó hãng sửa cho bác như thế nào để em tham khảo được không ?
Xe mình cũng thỉnh thoảng mới báo lỗi giống bác, không sang số được khi chạy cao tốc, tắt máy đề lại thì chạy bt. Nhưng còn bảo hành nên đưa vào hãng kiểm tra. Ban đầu cũng báo hỏng cái van điều hs khiển giống bác, sau đó kiểm tra kỹ thì phải hạ hộp số, thay mấy cái bố ly hợp.

• Like