Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hộp số Skyactive trên Mazda

Hạng B2
7/4/19
123
50
33
35
Nói chung dăm ba cái xe cỏ động cơ 1 2 chấm thì làm màu thôi chứ tiết kiệm hơn nhiêu đâu. Lên 4 châm 6 chấm thì mới thấy dc. Mà tầm đó ở VN còn đại gia nào lăn tăng chuyện xăng dầu :D
em cũng nghĩ như cụ. mấy hãng marketing xiaoloz hết. 1.2 với 1.2 dùng công nghẹ gì cũng same nhau. có thể đối tượng mua xe đó nhìu người trung niên nên ít phá xe và đi tư tốn hơn nên đồn nhau hãng này hơn hãng kia.

Hạng F
6/9/18
7.367
16.287
113
35
em cũng nghĩ như cụ. mấy hãng marketing xiaoloz hết. 1.2 với 1.2 dùng công nghẹ gì cũng same nhau. có thể đối tượng mua xe đó nhìu người trung niên nên ít phá xe và đi tư tốn hơn nên đồn nhau hãng này hơn hãng kia.
Ng mua xe cỏ họ rất qan tâm tới mức tiêu thụ nhiên liệu ahh bác,, có khi ráng nắng nót để chạy cho tk,, này là tâm lý chung rồi

• Like
Reactions: Khoi_Tim
Hạng D
24/8/07
1.660
2.695
113
Nói chung 1 điều là Mazda vẫn rất cố gắng nghiên cứu, tìm hiểu cải tiến từng chút một, mặc dù các bác cảm nhận có thể không khác biệt nhiều nhưng về khoa học vẫn là những cải tiến kỹ thuật tiến bộ. Mazda đi theo hướng riêng của mình khi cố gắng đem lại tỉ số nén cao để nâng công suất và giảm thiểu nhiên liệu bị tiêu hao vô ích (này đã có bằng chứng rồi, ai cần xem lên tra google), điều này trước đây cũng có nhiều hãng làm nhưng khi đạt đến tỉ số nén cao thì lại có nhiều vấn đề khác phát sinh. Mazda phần nào đó khắc phục và tiên phong đem lại tỉ số nén cao cho các dòng xe thương mại thì vẫn đáng hoan nghênh. T không biết cái bác trên so sánh Mazda 2015 với city 2017 gì đó là dựa trên cơ sở gì hay ai chạy ntn, chứ chiếc M3 2015 của t đến nay chạy vẫn chỉ dao động từ 6l đến 7l hỗn hợp dù đã hơn 150.000 km r.
chiếc mà thánh đó nói là xe cũ Mazda 3s lọai xài chung máy vs Ford, xe xác hạng C, lôi xe xác hạng A vô so sánh xăng cộ ấy bác, ko có hình thấy chữ thôi nên chỉ biết đến thế

Hạng D
25/9/14
2.735
2.911
113
33
Hiện tại công nghệ động cơ thì các hãng gần tương đồng (không thì mua bản quyền cũng đâu khó) nên việc tiết kiệm nhiên liệu phụ thuộc rất nhiều vào người lái và cân nặng của xe.
Xe Mỹ và Đức thường không tiết kiệm bằng Nhật là do xác xe Mỹ và Đức rất nặng vì tôn dày, khung gầm chắc chắn. Còn Nhật thì làm xe tôn mỏng, thép mỏng nhằm tiết kiệm chi phí đầu vào rồi lấy khái niệm tiết kiệm nhiên liệu đi quảng cáo và người dân thì cứ xe nào tiết kiệm thì khen lấy khen để chứ đâu biết mình đang bị hãng lái theo hướng của họ.

Đoán mò hả cụ. Trọng lượng mỗi xe gg là ra.

Hạng B2
27/4/11
470
1.054
93
Đoán mò hả cụ. Trọng lượng mỗi xe gg là ra.
Cụ gg thì nó rõ ràng vậy mà cụ bảo đoán mò thì cũng chịu. Cùng 1 phân khúc thì xe Mỹ hay châu Âu thường nặng hơn xe Nhật. Ví dụ SUV cỡ D thì Ford Everest sẽ nặng hơn Fordtuner và Mit PajeroSport ... (nặng hơn cỡ 200kg đến 300kg). Nên xe Ford Everest khi không tải thì trọng lượng gần như tương đồng với xe SUV D Nhật đủ tải. Nếu đoán mò mà đúng thì tôi chả cần làm việc cứ ngồi đoán cũng siêu giàu rồi Cụ.

Tập Lái
23/10/16
38
16
8
30
Cá nhân e sau khi mới chạy mazda thì thấy bình thường. nhưng sau khi chạy đc 9v thì có cảm giác số thấp chuyển số nó khựng 1 cái rõ rệt. Nhưng đc cái động cơ rất êm, mặc dù đi ồn nhưng lắm lúc đi phố là ko biết nổ máy hay chưa :v

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Mazda máy êm. lên tua cao rất ngọt, tiếng máy không gào mặc dù hơi to. Chạy tốc độ thấp khá là mạnh nếu so với động cơ hãng khác cùng dung tích. Nói chung về nguyên lý vật lý thì cứ tỷ số nén cao thì hiệu suất động cơ sẽ cao hơn tỷ số nén thấp. vì vậy máy dầu mới tiết kiệm hơn máy xăng. Xe mình chạy đã hơn 8 vạn rồi, nhưng lúc nào cũng 5,5-6 l/100km. khá tiết kiệm với 1 chiếc hạng C.

Hạng B2
14/12/14
325
309
73
35
Hôm bữa gặp em Santafe máy dầu mẫu mới chạy dữ.. lúc đang thóc gas nó nhả ra khói lun.. con cx8 mình đạp mạnh tua lên 4000 bỏ qua cái vèo ở tốc 110.. cũng hơi ngạc nhiên

• Like
Reactions: Tuanpercuss
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Hôm bữa gặp em Santafe máy dầu mẫu mới chạy dữ.. lúc đang thóc gas nó nhả ra khói lun.. con cx8 mình đạp mạnh tua lên 4000 bỏ qua cái vèo ở tốc 110.. cũng hơi ngạc nhiên
Máy dầu ép tua cao thì nó ra khói thôi bác xe mới hay cũ đều thế. K như máy xăng.