Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Em ngoài lề tí, xe 2b của e hãng Hòn đá, em toàn thay nhớt mỗi 1000km, còn theo hdsd xe thì thay nhớt mỗi 4000km, em thấy cũng uổng nên đã thử để đến 2000km thay nhưng e để ý thấy máy khào và nóng hơn, nên e toàn thay nhớt trong tầm 1000km, xe chạy cảm giác êm hơn.
Đúng là như vậy đó anh. Em ít khi thấy hstd chiếc cruze hoặc CDX nào sống sót qua 80,000km mà chưa thay nhớt hộp số. Thường thì nó sẽ có vấn đề sau 50,000km. Nếu mở TCM ra sẽ thấy mấy cái đầu lọc của solenoid bị cặn bám đầy. Điều này sẽ ảnh hưởng đến việc chuyển số và nén mấy lá côn dẫn đến lá côn bị mòn/hư và làm tắc lọc nhớt. Cái hộp số 6Txx thiết kế quái đản là cái lọc nhớt không thể thay bình thường được mà phải hạ và bổ hộp số ra mới thay. Vì thế, một khi đã để nhớt đóng cặn thì quá trễ nên phải thay sớm hơn nhiều so với khuyến cáo. Cái này xuất phát từ kinh nghiệm thực tế. Nếu muốn stick vào manual thì hên xui không biết được và chi phi sửa hơn rất nhiều chi phí thay nhớt.

• Like
Reactions: phamhoanggiang
Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com
Theo em thì các thế hệ hộ số GM dòng 6Txx như sau:
Lac CDX trước 2011 và Cruze ltz trước 2011 dùng 6T40
Lac CDX 2011 ca cruze 2011 trở đi dùng 6T30 (biến mô nhỏ hơn và tỷ số truyền thay đổi cho phù hợp má công suất thấp)
Cruze sau 2014/15 dùng 6T30 với TCM/solenoid được cải tiến để giải quyết vấn đề hộp số hay trục trặc vhiệ chuyển số. Ngoài ra còn thêm dàn tản nhiệt nhớt hộp số.
Cap 2012 trở đi dùng 6T45

Tất cả các dòng 6Txx trên không có que thăm nhớt nhưng có con ốc kiểm tra mức nhớt bên hông nhưng chỉ kiểm tra ở hãng vì cách kiểm tra hơi phức tạp.

Những dòng hộp số trên phải thay nhớt sớm hơn khuyến cáo. Cá nhân em thấy nên thay ở mức 20,000-30,000km là vừa. Ngoài ra đối với xe mới cần phải kiểm tra mức nhớt hộp số và châm thêm nếu bị thiếu. Xe em tuần rồi kiểm tra thấy thiếu khoảng 200ml. Phương pháp thay và kiểm tra tương tự như trên chiếc Cruze mà em đã hướng dẫn trước đây.
Hộp số sàn có cần phải thay nhớt không bác ? Xe em Cap LT 2008, đọc HDSD không thấy nói gì vụ này.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Hộp số sàn có cần phải thay nhớt không bác ? Xe em Cap LT 2008, đọc HDSD không thấy nói gì vụ này.
Số sàn không bị vấn đề này nhưng vẫn phải thay theo định kỳ đó bác.

• Like
Reactions: phidao
Tập Lái
2/12/16
40
40
18
Sau này bác nào hỏng hộp số AT cần sửa chữa hay thay thế chi tết linh kiện lhe mình nhé, đảm bảo về chất lượng, chế độ bảo hành cao và giá hợp lý.
Kỹ thuật được du học từ malaysia về nên các bác cứ yên tâm.
Sdt : 0932.159.669 Mr đại
Sao bác lại đem chiếc Captiva 2008 mt (như bác viết) của bác đang rao bán 360tr đi bảo hành ở Chevrolet Bình Dương ? Em không hiểu nổi : " Mr Đại là ai, cô gái hay nàng tiên" ?

Hạng D
21/10/14
1.719
3.688
113
Theo em thì các thế hệ hộ số GM dòng 6Txx như sau:
Lac CDX trước 2011 và Cruze ltz trước 2011 dùng 6T40
Lac CDX 2011 ca cruze 2011 trở đi dùng 6T30 (biến mô nhỏ hơn và tỷ số truyền thay đổi cho phù hợp má công suất thấp)
Cruze sau 2014/15 dùng 6T30 với TCM/solenoid được cải tiến để giải quyết vấn đề hộp số hay trục trặc vhiệ chuyển số. Ngoài ra còn thêm dàn tản nhiệt nhớt hộp số.
Cap 2012 trở đi dùng 6T45

Tất cả các dòng 6Txx trên không có que thăm nhớt nhưng có con ốc kiểm tra mức nhớt bên hông nhưng chỉ kiểm tra ở hãng vì cách kiểm tra hơi phức tạp.

Những dòng hộp số trên phải thay nhớt sớm hơn khuyến cáo. Cá nhân em thấy nên thay ở mức 20,000-30,000km là vừa. Ngoài ra đối với xe mới cần phải kiểm tra mức nhớt hộp số và châm thêm nếu bị thiếu. Xe em tuần rồi kiểm tra thấy thiếu khoảng 200ml. Phương pháp thay và kiểm tra tương tự như trên chiếc Cruze mà em đã hướng dẫn trước đây.
- Cám ơn bác về thông tin rất hữu ích, em không biết vụ xe mới ( Captiva ) phải kiểm tra nhớt hộp số nên tuần rồi bảo dưỡng 10.000 km không yêu cầu kiểm tra, chắc phải vào hãng kiểm tra lại.
- Về việc thay nhớt HSTĐ ở 20.000 - 30.000 km em thắc mắc tại sao có sự chênh lệnh quá lớn giữa khuyến cáo của nhà sx ( hãng khuyến cáo kiểm tra / thay ở 150.000 km ). Làm theo khuyến cáo của hãng thì giống như xe của bác chủ thớt : hộp số tèo sau 50.000 km ? GM khuyến cáo khách hàng kiểu gì thế nhỉ ?

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Em mới sửa 1 em nó bị nước vaò hộp số theo đường xươn hàn giải nhiệt nhớt số làm bố hư toàn bộ.Các bác lưu ý khi bị hao nước động cơ nếu chưa thấy nguyên nhân thì nên ktra nhớt số đối với dòng AT .Em chia sẻ chút it kinh nghiệm ,xe bác chủ thay vậy thì phí quá.Đây là bản chi tiết em sửa hộp số xe CÁP chỉ có 19.780.000 bảo hành 40 vạn km.Em thân chào các bác chúc các bác luôn vui khõe.
http://garagevui.com

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/5/11
173
148
43
Em mới sửa 1 em nó bị nước vaò hộp số theo đường xươn hàn giải nhiệt nhớt số làm bố hư toàn bộ.Các bác lưu ý khi bị hao nước động cơ nếu chưa thấy nguyên nhân thì nên ktra nhớt số đối với dòng AT .Em chia sẻ chút it kinh nghiệm ,xe bác chủ thay vậy thì phí quá.Đây là bản chi tiết em sửa hộp số xe CÁP chỉ có 19.780.000 bảo hành 40 vạn km.Em thân chào các bác chúc các bác luôn vui khõe.
Bác Vui cho hỏi, bên gara bác có kiểm tra mức dầu hộp số và châm thêm dầu hộp số tự động cho Cap không, để em đến làm

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Chiếc Cap này đời nào vậy bác. Có phải đời 2012 không vì em thấy 2 vụ đều là Cap 2012.