Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Thế mới nói, nhiều nhà đầu tư mà suy nghĩ hết sức ngây thơ. Cứ nghĩ rằng cầm cái hợp đồng hợp tác góp vốn là xong. Nhưng không biết rằng về pháp luật tài sản đó vẫn thuộc chủ đầu tư, chủ đầu tư vẫn có quyền thế chấp và bán tài sản đó đi mà không cần sự đồng ý của người góp vốn. Đó là lý do tại sao ngân hàng không bao giờ chấp nhận cho các bác vay tiền trên hợp đồng có vốn vì đó không phải là tài sản của các bạn. Trường hợp chủ đầu tư vỡ nợ hoặc phá vỡ hợp đồng, thì đứng về mặt luật các bác được trả lại bằng đúng số tiền góp vốn ban đầu cộng với lãi ngân hàng. Trong tất cả các hợp đồng chuyển nhượng hiện nay chủ đầu tư cũng chỉ xác nhận có sự mua bán chứ không xác nhận làm thay đổi số tiền góp vốn ban đầu là vì vậy. Đó cũng là lý do mà đất khu vực Phú hữu, PL A, PL B này quy hoạch đầy đủ hạ tầng đẹp nhưng giá bao giờ cũng thấp hơn mấy khu lôm côn dân cư hiện hữu bên ngoài. Tuy nhiên, đây vì vậy là thiên đường cho các bác cần đất xây dựng ở ngay chứ không ủng hộ cho môi trường đầu cơ.

Em mà là cđt ở đây, thì cứ hợp đồng nào không xây dựng là em tiến hành hủy bỏ hợp đồng, thu hồi đất và đền bù theo đúng hợp đồng rồi tự xây hoặc giao lại đất cho người cần xây với giá rẻ hơn thị trường với điều kiện phải xây nhà. Có như vậy, thì khu này mới có dân về đông và khởi sắc nhanh được
Phân biệt “hợp đồng mua bán” với “hợp đồng góp vốn” nha. Hợp đồng góp vốn mà cđt vỡ nợ thì bác đuọc trả lại con cóc và đi kiện củ khoai thôi.

Hạng C
30/1/13
730
19.829
93
Khu HP quá đẹp cho gia đình có người già & trẻ em
Chiều mình hay chở con chạy vòng vòng, thấy dân trong đó bày bàn ra vỉa hè nhậu giao lưu rất thích. Giá cũng khá mềm vì xây xong mới sang tên sổ

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Phân biệt “hợp đồng mua bán” với “hợp đồng góp vốn” nha. Hợp đồng góp vốn mà cđt vỡ nợ thì bác đuọc trả lại con cóc và đi kiện củ khoai thôi.
Hợp đồng chuyển nhượng hợp đồng góp vốn thì được coi là hợp đồng mua bán giữa các nhà đầu tư thứ cấp, nhưng bản chất vẫn là hợp đồng góp vốn.

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Hợp đồng chuyển nhượng hợp đồng góp vốn thì được coi là hợp đồng mua bán giữa các nhà đầu tư thứ cấp, nhưng bản chất vẫn là hợp đồng góp vốn.
Ý bác Ba Văn là hợp đồng mua bán giữa chủ đầu tư với người mua đó bác, chứ không phải mua bán cái hợp đồng góp vốn.

• Like
Reactions: sky79 and @bama
Hạng B2
5/10/17
417
890
93
Em thì cứ nghỉ đơn giản góp vốn làm ăn thì có phúc cùng hưởng có họa cùng chia:D đã gọi là góp vốn thì có nghĩa là làm ăn chung. Vài năm sau nó bảo mất vốn rồi, giờ còn nợ mấy tỷ nè...:p. Dzu Khang Linh dưới VT góp vốn mấy năm trước không biết có bác nào biết không:eek:

• Like
Reactions: sky79
Hạng B1
26/4/17
99
106
33
45
Em thì cứ nghỉ đơn giản góp vốn làm ăn thì có phúc cùng hưởng có họa cùng chia:D đã gọi là góp vốn thì có nghĩa là làm ăn chung. Vài năm sau nó bảo mất vốn rồi, giờ còn nợ mấy tỷ nè...:p. Dzu Khang Linh dưới VT góp vốn mấy năm trước không biết có bác nào biết không:eek:
Em ko biết vụ này, có biết là có cái dự án khu Khang Linh ở VT thôi. Bác cho xin thông tin chi tiết được không vậy? Cám ơn bác nhiều.

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Đã gọi là hợp đồng rồi thì đều có điều khoản hủy hợp đồng bác ạ.
Ngày xưa người ta giao đất cho bác xây nhà, giá có 5,6 trăm triệu một lô. Giờ giá lô đất cả chục tỷ bạc, người ta hủy hợp đồng đền bù thì cũng quá lãi. Nhất là khi hợp đồng góp vốn có nói rõ giao đất là để mình xây nhà, mình không xây là vi phạm hợp đồng trước, nói gì được người ta.

Hạng B2
15/1/10
101
126
43
Đã gọi là hợp đồng rồi thì đều có điều khoản hủy hợp đồng bác ạ.
Ngày xưa người ta giao đất cho bác xây nhà, giá có 5,6 trăm triệu một lô. Giờ giá lô đất cả chục tỷ bạc, người ta hủy hợp đồng đền bù thì cũng quá lãi. Nhất là khi hợp đồng góp vốn có nói rõ giao đất là để mình xây nhà, mình không xây là vi phạm hợp đồng trước, nói gì được người ta.
Biết vậy nhưng ít tiền nên đành liều. Bác nào ra hàng giá rẻ chút ib cho em để về Q9 dưỡng già.

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Nói chung chưa có lý lẽ luật nào rõ ràng cả, có ai đưa được 1 vụ án cụ thể nào về 'bẻ cò' của cđtư về hđ góp vốn ở sài gòn cho ae tham khảo?