Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Hướng dẫn tháo tapi cửa và gắn bông tiêu âm Ertiga

Em làm video hướng dẫn các bạn tháo tapi xe Ertiga và gắn bông tiêu âm. Anh em có xem thì like và share dùm em nhé. Mùa Covid siêu rảnh là đây.

Dụng cụ:
  • Mở tapi nhựa: tuốc nơ vít 4 cạnh, que nhọn để cạy nắp nhựa hộc nắm cửa.
  • Băng dính điện loại băng dính vải chống cháy chịu nhiệt.
* Các bước:
  1. Tháo tapi nhựa.
  2. Gắn bông tiêu âm.
  3. Thay Loa nếu thích...
  4. Gắn lại tapi.
Video Hướng dẫn

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/7/16
1.950
13.668
113
Chắc tinh thần DIY vui là chính chứ k cách âm đc bao nhiêu..
Với lại ko phải cứ gắn nhiều che nhiều bịch lại nhiều là cách âm.
Cách âm cơ bản là làm triệt tiêu âm thanh gây ra. Nó sẽ phụ thuộc vào vật liệu, cách bố trí và thiết kế của xe.
Em biết em nói vậy nhiều bác ko thích nhưng em ủng hộ tinh thần bác chủ.. vì em cũng rảnh quá mới làm xong haha

Hạng F
6/9/18
7.367
16.288
113
35
Sợ nước ngấm ướt hết thì sao bác ?
Thì có mùi chứ sao nữa a, hơi khó ngửi chút mà giờ ra đuờng hay vô xe đều đeo khẩu trang rồi nên ko sao đâu a

• Haha
Reactions: xlive
Hạng B2
20/8/15
308
185
43
69
Đúng như tinh thần cổ vũ DIY là chính. Cách âm xe không hẳn chỉ là các cánh cửa mà là toàn diện body xe từ cánh cửa, sàn, các cột A,B,C, trần xe, kính xe, taplo, hốc bánh v.v.
Có 2 loại tiêu âm :
  1. Tiêu âm thụ động bằng các chất liệu tiêu âm (mang tính chất tương đối)
  2. Tiêu âm chủ động (Hiệu quả hơn nhiều) bằng thiết bị triệt tiêu âm thanh bằng tần số nghịch (Như xe Ford)
Việc tiêu âm, cách âm là cả một công nghệ phức tạp với các phòng lab chuyên môn.
Vài hàng chia sẽ cùng các bạn.

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Mình đi xe cũ, tiếng máy vọng vào cabin khá lớn. Khi đem đi kiểm tra, chống ồn mở taplo ra thấy lớp cách âm vách trong, bao gồm: lớp nỉ được bao kín bằng lớp nhựa dày khoảng 0,5 cm, bị bể vụn thành nhiều miếng. Một số bộ phận thông ra khoang máy, do sửa chữa nhưng không có ron nên rất ồn. Thợ tháo bỏ lớp nhựa đã nứt, vỡ, lớp nỉ đã mục, bơm foam vào các lỗ của bộ phận thông ra khoang máy, sau đó phủ silicon toàn bộ vách ngăn. Làm xong thì tiếng máy đỡ vọng vào cabin hơn trước, cảm nhận giảm 50%_60%. Tuy nhiên giá khá chát, tổng cộng cách âm vách ngăn, 4 hốc bánh, sàn xe... hết 8 củ, thợ tháo ra lắp lại không đúng, thừa ốc (?). Sau đó mình phải ra garage quen kiểm tra, gắn lại taplo, bổ sung ốc những chỗ gắn thiếu, đi lại đường dây điện (chạm mát tùm lum) phần do xe cũ đường dây mục sẵn, phần do thợ điện ko quen làm xe cũ loay hay gần 3 tuần mới giao xe. Hệ thống âm thanh cũng trục trặc. Mất gần 1 tuần và gần 3 củ thì mọi thứ mới ổn, Các bác có làm chống ồn vách ngăn, khá hiệu quả, thì đừng đưa xe đến đó, Thế giới ô tô ở Quận 7, mà để garage quen tháo taplo rồi bảo họ đến làm cách âm. Xong thợ của mình gắn lại thì mới ngon được. Thợ bên Thế giới ô tô làm xe cũ dở ẹt.

• Like
Reactions: Linh74