Tập Lái
26/6/19
2
0
1
56
Bài 2 : Hướng đẫn lắp camera Cập lề
View attachment 1446469
1 : Bộ camera tiến bắt bên kính hậu phải
2 :Khu vực cầu chì xe để tiền nguồn acc cho camera ( khi mở chia khóa xe mới có điện, tắt chia khóa là mât điện )
3 : Màn hình hiển thị

có thể dùng loại này ( không khoan kính hậu )
View attachment 1446470

hoặc loại khoan

View attachment 1446471

Bước 1 : Tiền hành mở Tappi Của và mở kính hậu ra , khoan gắn vào vị trí như trên ,
Xong luồn dây điện vào trong xe ( tùy xe và kỷ thuật đi dây của người lắp )
Dẫn dây AV có dây kích như trong hình về màng hình . Dây nguồn về hộp cầu chì của xe
View attachment 1446472

Bước 2 : Câu nguồn ACC và công tắc on/off camera

View attachment 1446473
Dùng VOM hoặc Đèn thử đo các cầu chì nào có lửa 12V khi mở chia khóa , tắt chia khóa mất điện thì câu dây lửa nguồn ra
Sau đó đấu và công tắc on/off và câu vào dây lửa nguồn của camera . Dây Mát ( cực âm ) của camera bắt vào sườn xe ( Sườn xe luôn có MÁT )

Vậy là đã cấp xong nguồn cho camera . Khi công tắc on thì camera chạy , off thì camera tắt
Bước 3 : Đấu vào màng hình ở đây e dung 1 ngỏ là Camera Back như trên

Mở màn hình ra . Sau màng hình sẽ có 1 jack cái thường có chữ CAM IN . Cắm sợ jack AV đực của camera vào đó .
Thường các màng hình và đâu DVD thương có chỉ dẫn và kí hiệu riêng nên ta có thể đọc và xác định dể dàng sợ dây kích ( thường là nhừn sợ thừa bỏ trống và có chữ back control , camera back ..... ) . Có thể xác định bằng cách dùng VOM đo nó là sợ dây không MÁT KHÔNG LỬA . Nối sợ kích màu đó trong jack av vào sợ này là xong .

Phần này vì e chưa chụp hình cụ thể nên hơi khó hiểu , tạm thời như thế , e đi ngủ mai post tiếp hihi

Chúc các bác ngủ ngon
Giờ mới có điều kiện vào xem, nhưng hình cam không cần khoan và Khoan đã ko còn.
Mấy bác có sđt hay fb của bác Chủ cho mình xin.
cảm ơn

Tập Lái
26/6/19
2
0
1
56
da bửa h bận quá , tối nay không say nên post luôn kk .
Mình nói chỉ nói trực tiếp về cách đấu dây thôi nhé . com 2 cam kia thì làm như trên .
Sau khi đấu xong 2 loại cam trên thì ở màng hình trung tâm ta sẽ có như sau
Cam lùi : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )
Cam tiến : 1 kích , 1 AV ( Gồm 1 vàng 1 đen )
Các cụ không nhận thấy có gì Nhầm trong sơ đồ này à ?
Nếu 3 và % nối nhau, thì sẽ có 2 tín hiệu AV cùng lúc vào DVD, điều gì sẽ xảy ra ?

Tập Lái
23/9/19
1
0
1
25
Trường hợp mình đấu 2 cam vào 1 màn hình hoặc đấu vào màn hình chính thì phải đấu thêm rơle phải không ạ..và cách đấu thế nào mong anh em giúp đỡ.

Hạng B2
22/12/05
110
2
18
49
Hà Nội
Nhưng lúc thì ngon, lúc thì bị nhiễu rung hình, chưa xử lý được, mong anh em chỉ giáo giúp, nản quá

Hạng D
18/4/15
1.390
10.797
113
Ra ADV bảo mấy e nó làm, công 500k thôi, bữa thấy ông nội kia chạy dây tín hiệu dưới gầm chứ ko phải dưới sàn là sợ cmn rồi.

Hạng B1
24/12/15
53
15
8
45
Nhưng lúc thì ngon, lúc thì bị nhiễu rung hình, chưa xử lý được, mong anh em chỉ giáo giúp, nản quá
gần 5 năm ko vào cm, bài của bác chủ vẫn hưu ich nhì. cái hiện tượng này thường do tiếp xúc kém, sụt áp ( nếu cam bình thường)