Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113

Ngoài chính thì có phụ, xem hình sẽ rõ.

Cái hình infographic thằng vnexpress nó làm sai từ đời nào cũng có thằng ngáo ngáo đọc tưởng đúng :p Lên thẳng hãng + nhà sản xuất xem nó xếp thằng Mirage vào phân khúc nào. Ngay cả bên Thái còn có thêm thằng Honda Fit/Jazz (HB của Honda City) chắc nó xếp vào hạng A luôn quá :D
Chưa kể EcoSport là CUV ha chứ SUV cái beep =)) Nguyên cái bảng sai tùm lum lần đó bị người ta chửi cả đống mới viết lại bài Mirage thuộc phân khúc B đó anh tiến sĩ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Bác có thấy tôi khen xe Nhật nhiều lắm ah?? Tự tôi lại k thấy đấy. Tôi chỉ nói về sự thật thôi bác, không dùng các câu kiểu như vua lật trong khi chiếc đó lật còn ít hơn Ford Everest và kể cả 2 chiếc này lật cũng chỉ tương đương với Santafe bán ra chưa được bao nhiêu so với 2 chiếc kia, tôi chỉ thật sự ghét cái kiểu nói ngu ngu mà toàn sai như thế của mấy người hùa theo cộng với các bác sale ẩn thân. Bác phản bác ý kiến của tôi cũng ok k có gì, chỉ hỏi là vấn đề đó có thấy tôi nói sai k??
Em thì chưa bao giờ chê xe Nhật bị này bị nọ hay lật, cháy gì hết và cũng ko hùa theo ai hết. Đa số là em đánh giá theo các tiêu chí: đẹp - xấu, sự tiện dụng, vận hành và giá cả. Em ko phải sale ẩn thân hay hiện thân gì hết. Em chỉ là một người đam mê ô tô từ lúc còn nhỏ thôi

Hạng B2
2/5/16
234
191
43
Attrage là bản Sedan của Mirage đó bác ơi...

với lại chia theo trục cơ sở là chưa chính xác đâu
A, B, C, D gì đó là theo Euro Market Segments, còn theo Anh hay Châu Âu là SubCompact Car hay City Car hết

https://en.wikipedia.org/wiki/Car_classification
Em biết Attrage là bản Sedan của Mirage mà tại em thấy trục cơ sở ngắn hơn, nhỏ nhỏ tưởng phân khúc A :p.

Hạng B2
2/5/16
234
191
43
Cái hình infographic thằng vnexpress nó làm sai từ đời nào cũng có thằng ngáo ngáo đọc tưởng đúng :p Lên thẳng hãng + nhà sản xuất xem nó xếp thằng Mirage vào phân khúc nào. Ngay cả bên Thái còn có thêm thằng Honda Fit/Jazz (HB của Honda City) chắc nó xếp vào hạng A luôn quá :D
Chưa kể EcoSport là CUV ha chứ SUV cái beep =)) Nguyên cái bảng sai tùm lum lần đó bị người ta chửi cả đống mới viết lại bài Mirage thuộc phân khúc B đó anh tiến sĩ.
Bác chửi bới, chế nhạo người khác ghê quá, biết thì chỉ người ta, đưa ra dẫn chứng thuyết phục.
Như bác tmci5z6@1 đưa trang wiki đó ra là em hiểu ngay.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Bác chửi bới, chế nhạo người khác ghê quá, biết thì chỉ người ta, đưa ra dẫn chứng thuyết phục.
Như bác tmci5z6@1 đưa trang wiki đó ra là em hiểu ngay.

1 đống Link từ các bài báo khác chưa đủ dẫn chứng thuyết phục? Có người cứ cho rằng mình đúng "lỳ + cố chấp" phải ráng chứng minh lúc đuối lý thì bảo người ta chế nhạo :D
Thử bấm GG "Mirage phân khúc xe hạng B" coi nó ra 1 đống link kia hay ra cái link báo sai bét kia ha, nghĩ gì trong đầu chắc tưởng người khác k biết, ráng kiếm cái để cho rằng mình đúng tưởng sao kiếm cái sai, hay tại lúc đầu bảo k biết wiki, nào là chia trục cơ sở, xong giờ tại "em nghĩ thế", chẳng lẽ 1 đống bài chính thống không biết phân biệt xe hạng A hạng B hay chỉ có mỗi VNexpress viết là đúng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/7/16
1.953
13.850
113
easy thôi mấy bác ơi

trước đây nó cố phân ra A,B,C,D cho xe phồ thông, E,F cho xe hạng sang theo trục cơ sở của Euro..

Tuy nhiên càng về sau, mấy tay sx xe hơi lại cố..."làm dài, làm rộng" mẫu xe của mình ra hơn 1 chút, để tiệm cận Class cao hơn..

Ví dụ: i10 trước đây thuộc A, các bác xem đời trước nó ngắn lắm.. đời sau form mới rộng rãi hẳn ra, tiệm cận i20/Accent thuộc B rồi...
Hay mấy con Vios cũng vậy, toàn là B hết, mà sau này nó kéo cho dài ra chút, cũng tiệm cận Corolla rồi.
Nên sau này phân loại A,B,C,D chưa chính xác lắm...

các bác có thể tham khảo thêm cách chia của Mỹ hay Anh để hiểu thêm

• Like
Reactions: so_sul
Hạng B2
2/5/16
234
191
43
1 đống Link từ các bài báo khác chưa đủ dẫn chứng thuyết phục? Có người cứ cho rằng mình đúng "lỳ + cố chấp" phải ráng chứng minh lúc đuối lý thì bảo người ta chế nhạo :D
Thử bấm GG "Mirage phân khúc xe hạng B" coi nó ra 1 đống link kia hay ra cái link báo sai bét kia ha, nghĩ gì trong đầu chắc tưởng người khác k biết, ráng kiếm cái để cho rằng mình đúng tưởng sao kiếm cái sai, hay tại lúc đầu bảo k biết wiki, nào là chia trục cơ sở, xong giờ tại "em nghĩ thế", chẳng lẽ 1 đống bài chính thống không biết phân biệt xe hạng A hạng B hay chỉ có mỗi VNexpress viết là đúng.
Bác không đưa được cái nguồn gốc của việc phân loại xe ra các phân khúc A B C D là dựa trên cách của Euro, lại di dẫn bài của mấy cái báo VN. Trang vnexpress nó có bài đúng, bài sai thì làm sao tin được mấy báo khác? Còn bác không thừa nhận cái giọng điệu bất lịch sự của bác thì em chịu.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Bác không đưa được cái nguồn gốc của việc phân loại xe ra các phân khúc A B C D là dựa trên cách của Euro, lại di dẫn bài của mấy cái báo VN. Trang vnexpress nó có bài đúng, bài sai thì làm sao tin được mấy báo khác? Còn bác không thừa nhận cái giọng điệu bất lịch sự của bác thì em chịu.

Tại sao phải lịch sự với cái người cố chấp? Đưa link tiếng Việt đọc còn chưa thông, đòi phải link Tiếng Anh mới chịu :D Còn nữa sau này nếu biết hay hiểu gì chắc chắn hãy trích dẫn và bắt bẻ người khác, chứ đừng có kiểu tìm hiểu không tìm hiểu đi bắt bẻ bị người ta xoắn lại "đuối lý" xong bảo là bất lịch sự. Đây thích "nói bóng nói gió" cái kiểu thế nghe k được thì đừng có tranh luận, có cái đứa bảo người khác chửi thề chứ coi lại tất cả cmt xem có chửi thề k ha (OS cấm nói tục nhe, đừng có cay quá xong nói người khác chửi thề) :D
Mấy trang khác là chuyên về Oto chắc sai, trong khi VNexpress chỉ đa phần là tin tức tổng hợp với toàn dân chém gió mà còn không phân biệt được báo nào chuyên về Oto hay ý muốn nói cả VN này chả có bài báo nào về Oto là chính xác dậy vào OS chi dậy :) Có cần qua Box Mit hỏi bên đó cho chắc k :D Bớt đi ha, đừng có tranh luận với ng khác thì chả ai rãnh đếm xỉa đến mấy thành phần như thế này đâu (k biết mà cứ làm ra vẻ như mình đúng :D).

Hạng B2
30/4/05
114
85
28
Hanoi
Em gửi các cụ kích thước của Mirage: 3,795 x 1,665 x 1,510 và Grand I10: 3,765 x 1,660 x 1,520. Nếu các cụ xếp Mirage vào phân khúc B thì thằng Grand I10 ở phân khúc B chắc

Hạng D
25/10/09
4.156
1.141
143
YÊU THƯƠNG
ây da định hướng phân khúc không mà nhiều quá ....em nghĩ mẫu đẹp giá hợp lí thì dân mình mua nhiều thôi