Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Các bác cãi nhau chi mất hòa khí, mỗi ng 1 ý kiến 1 sở thích, bác nào thích xe nào thì mình mua xe đó thôi đơn giản mà các bác, còn bác nào quan tâm Hyundai thì cứ hú em nhé, em sẽ xõa với các bác hết mình hehe. Life is fun, not strict my friends!!!

• Like
Reactions: Too.Fast93
Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Cái bác cãi nhau thế này giống mấy ông bà khoe con, lúc nào con mình cũng là đẹp nhất, giỏi nhất :D.
Còn ranking, doanh số ở nước ngoài thì Mazda bao giờ mới chạy kịp Hyundai, các bác k nên cuồng Nhật hay Hàn quá. Em thì thấy tốt hay không là tùy hãng, thậm chí tùy mẫu xe, chứ k thể so sánh chung chung 2 nước sản xuất như thế.
Mỗi người một sở thích, các bác ở đây cũng k phải quá trẻ, đừng cãi nhau theo kiểu fan cuồng như thế.

P/S: Em thích cả Sonata và M6, nhưng nếu được, em thích có 1 chiếc Accord nhập Mỹ :))

Hạng C
1/6/13
806
517
93
Xe Hàn có thể không tốt bằng xe Nhật nhưng không có cách xa như mấy cha nội "dốt" tiếng Anh nghĩ đâu nhé. Suốt ngày vào mầy diễn đàn VN chém gió rồi phán lung tung. Nên vào mấy trang web uy tín nước ngoài mà xem review. Tóm lại xe là 1 gia tài vậy thì cứ ôm cho chắc thôi. (Nhớ lại hồi mấy chú ôm xe Dream quý như vàng vậy thôi. Nhiều tiền xe đi vài năm thì bán mua xe mới, lỗ chút xíu chả sao).

Hạng B2
11/11/12
179
105
43
Góp vui tí, có ông bạn trên OS ở Biên Hòa, gia đình 2 - 3 đời kinh doanh về cho thuê xe. Đợt rồi gặp ông ấy bảo có ý định mua con Cam để gia đình chạy, xong ổng kêu cho anh mượn con Sonata 2014 chạy thử vài bữa... để anh quyết định mua Cam hay Sonata. Chạy xong ổng bảo anh kg ngờ con Sonata lại chay ngon như vậy ... Chắc anh sẽ mua Sonata ... Để mai em alo hỏi xem mua con gì rồi :D Dám mua Cam lắm haha (vì dân buôn mà - mặc dù thích, wanh gia chất lượng lái Sonata cao hơn Cam nhưng chắc vì giá xe cũ Cam cao hơn ít nên vẫn sẽ mua Cam) :D

Hạng D
4/12/12
1.636
1.795
113
2.0 vs 2.0 của M6 thì căng í nhỉ . . . phần đầu thì đẹp nhưng phần đýt thì xấu hơn model trc :D

Hạng D
4/12/12
1.636
1.795
113
Góp vui tí, có ông bạn trên OS ở Biên Hòa, gia đình 2 - 3 đời kinh doanh về cho thuê xe. Đợt rồi gặp ông ấy bảo có ý định mua con Cam để gia đình chạy, xong ổng kêu cho anh mượn con Sonata 2014 chạy thử vài bữa... để anh quyết định mua Cam hay Sonata. Chạy xong ổng bảo anh kg ngờ con Sonata lại chay ngon như vậy ... Chắc anh sẽ mua Sonata ... Để mai em alo hỏi xem mua con gì rồi :D Dám mua Cam lắm haha (vì dân buôn mà - mặc dù thích, wanh gia chất lượng lái Sonata cao hơn Cam nhưng chắc vì giá xe cũ Cam cao hơn ít nên vẫn sẽ mua Cam) :D
điều cuối cùng để ông A của bác chọn Sonata đó là khi ông í "dám sống thật với lòng mình" hê hê

Hạng B2
30/3/14
332
770
93
Bài này em pot ở bên kia, nhân lúc các bác so sánh Sonata với Mazda 6 và so sánh giữa Hãng xe số 1 của Korea và hãng xe bét bảng của Nhật (mazda).

Honda Nissan Toy đều tốt cả, ba hãng này đều nằm trong top 10 hãng xe bán chạy nhất thế giới nên người tiêu dùng đều có thể tin cậy được. Duy chỉ có Toy bán lại được giá nhất.

Đúng là vì hệ thống bảo trì của Toy làm rất tốt. Hỏng ở đâu cũng sửa được, xe cũ cỡ nào vào xưởng cũng có đủ đồ và chữa xong là chạy được.
Đầu tư vào hệ thống service của Toy là việc làm đúng hướng. Họ đã bắt đúng tâm lý người Việt Nam và người Việt Nam bất chấp chất lượng ban đầu và nhắm mắt mua những xe xấu về thiết kế và được trang bị những tính năng quá tệ, khiến Toy thu những khoản siêu lợi nhuận.

Mazda và Mitsubishi thì không những không nằm trong top 10 mà ngấp nghé bật ra khỏi top 20, thậm chí ranking thua xa cả suzuki, .. dù mang tiếng là xe Nhật, chất lượng và máy móc kém hơn ba hãng kia nhiều. Đồ đắt và bảo trì thưa thớt.

Người Việt Nam vốn ghét Hàn quốc vì tâm lý tự ái, họ vốn cũng nát bét như mình nhưng đã trỗi dậy và người việt nam từ chối công nhận họ đã trở thành cường quốc công nghệ và chế tạo. Ví dụ: samsung đã đập chết gần hết các hãng điện tử tiêu dùng Nhật, giá trị trên thị trường chúng khoán của Samsung đã gấp 10 lần Sony !

Điều tương tự cũng xảy ra với Hyundai/kia, hãng này đã đứng top 4 những nhà sản xuất xe hơi lớn nhất thế giới 5-7 năm liền chỉ đứng sau Toy, WW, và GM,

Chất lượng của Hyundai rất tốt, họ bán xe khắp nơi trên thế giới, ở châu ÂU doanh số của Hyundai vượt xa Toy và bất kỳ hãng xe nhật nào khác.
Hệ thống bảo trì cũng nhiều, đặc biệt là phụ tùng chính hãng cực rẻ. Made in Korea chắc chắn tốt gấp vạn made in Thailand/ Indo/China, Taiwan

Mua xe BÌNH DÂN của hai hãng này ở Việt Nam là lựa chọn tốt, ngon bổ rẻ.

Tuy nhiên thực tế là hầu hết người Việt Nam ít hiểu biết với tâm lý Sùng Nhật đều xếp Hyundai/Kia xuống bét bảng thậm chí dưới cả mazda, mitsu, isuzu ... Trong khi doanh số trên thế giới của họ GẤP ĐÔI cả mấy ông kia cộng lại.
Bác có sống ở Nhật không mà bác khẳng định Mazda ,và Mitsu bị đánh bật ra cả top 20 . Em sống ở nhật 6 năm chỉ biết ở nhật nissan , mazda nằm ở phân khúc trên honda và toy nhé !

Hạng B2
11/9/14
278
107
43
36
Mình đang đi Sonata Y20 bản full Options đời 2011, thấy tốt, hơi ồn nhưng chạy bốc, dễ lái, tư thế ngồi lái chạy cả ngày không mỏi và chạy gần 3 năm rồi với 30.000km thấy vẫn như mới mua. Tiện nghi không thua bất kì xe cao cấp nào, Mec E250 - 400 2014 ngoài cái máy khỏe, vỏ cứng thì vẫn thua xe mình nhiều món lắm, trong đó có những món cực kì quan trọng! Nếu chỉ để đi chứ không phải để khoe hay mua bán thì đổi E250 2014 mới 100% mình không đổi nhé! 99% người đọc comment này sẽ bảo mình xạo!
Bác có đổi thì hú em tiếng nha. Em cũng kết dòng này. Riêng về E-Class 2014 ngoài mí cái Option nhập Mỹ hay Trung Đông của Y20 thì hôm nào bác lái thử về em để cảm nhận sự khác biệt nha. ;)