Hạng B2
18/9/07
150
181
43
Hyundai Tucson - From Zero to Hero!!!

Phần 1: From Zero...

Vào tháng tư năm 2016, sau khi chia tay em Kia K3 sau 1 năm sử dụng, mình cảm thấy khá hài lòng với thương hiệu xe Hàn, dù trước đây mình toàn dùng các dòng xe của Toyota: Zace, Vios, Camry... Vì thế, mình quyết định chiếc xe tiếp theo của mình cũng sẽ là xe Hàn hoặc Nhật.

Trong đầu mình lúc đó chỉ có 2 lựa chọn:

1/ Kia Sportage all new bản nhập, giá ra giấy thời điểm đó là 1,135 tỉ
2/ Cx5 bản lắp ráp tại Vn, giá ra giấy khoảng 1,1 tỉ. …

Đưa vợ đi xem xe tại showroom Thaco Kia Phú Mỹ Hưng quận 7, chiếc xe mình xem là chiếc màu trắng, đúng màu mình thích và bạn sale có nói đây là chiếc màu trắng cuối cùng. Mình ngồi ghế lái test các options này nọ và cảm thấy khá thích, options đầy đủ những thứ mình cần, vợ mình thì không quan tâm đến options mà chỉ test băng ghế sau ngồi có thoải mái hay không thôi và vợ mình cũng rất thích thiết kế băng ghế sau của Sportage, ngồi thoải mái và đặc biệt có cần gạt, giúp ghế ngả ra sau tầm 10cm nữa, không lo mệt mỏi nhiều khi phải di chuyển quãng đường xa, nhà mình thường đi Dalat hoặc Nha Trang 5-6 lần trong năm...

Vậy là quyết định lấy chiếc sportage màu trắng này và mình nói với bạn sale là sáng mai anh quay lại đặt cọc... 8h30 sáng mai trước khi đến mình có gọi điện thoại cho bạn sale "em ơi, anh đang trên đường đến đặt cọc em nha, 15 phút nữa anh ghé" "dạ anh, em làm thủ tục sẳn để anh đến kí cho nhanh" ... tầm 5 phút sau em ấy gọi lại, giọng hơi hốt hoảng, "anh ơi, em xin lỗi anh, chiếc xe màu trắng đó có bạn sale khác cho khách đặt cọc chiều hôm qua rồi mà chưa đưa vào hệ thống nên em không biết, anh thông cảm lấy bản màu khác.. blah blah.."

Feeling: muốn chửi thề!!! Rất thất vọng, hai vợ chồng vẫn tiếp tục đến showroom Phú Mỹ Hưng, nhưng mà là ghé qua bên showroom Mazda để xem Cx5, có lẽ do ảnh hưởng tâm trạng mua hụt chiếc Sportage nên mình cũng không hứng thú lắm, vợ mình thì như thường lệ, vào băng ghế sau test, rồi vợ mình nói sao băng ghế nó đứng quá và không có cái cần gạt ngã ghế như Sportage.

Rồi xong, 1 buổi sáng công cốc!!! ... Mấy hôm sau rảnh rỗi lướt mấy trang mạng chuyên về xe để xem cho vui, tình cờ lướt tới 1 bài giới thiệu và đánh giá chiếc Hyundai Tucson all new, mình kết ngay. Kiểu dáng thiết kế: hiện đại, cứng cáp, manly, dáng dấp châu âu thế này thì sẽ lâu bị lỗi mốt, options thì 9/10 so với Sportage, động cơ thì cũng cũng máy Nu 2.0, ... Thế là hi vọng sống dậy, mình rủ vợ cuối tuần phi ra showroom Hyundai trên đuờng Kinh Duơng Vuơng xem xe. Như thường lệ, mình test băng ghế trước, vợ test băng ghế sau và cả 2 đều hài lòng, options đầy đủ, băng ghế sau có cần gạt ngã ghế tiện lợi.

Lần này không đặt cọc nữa mà xuống tiền mua luôn, ra giấy thời điểm đó là 1,145 tỉ, bản nhập full 2.0. Mua xong vợ mình nhắn nhủ 1 câu nửa đùa nửa thật, lần này cố gắng chạy 2-3 năm mới đổi xe anh nhe, chứ năm nào cũng đổi xe thì phí quá, mình ậm ừ ok cho qua chứ thật ra trong lòng mình nghĩ chạy 1 năm như k3 rồi lại dụ vợ cho đổi xe tiếp, có lẽ mình thuộc loại cả thèm chóng chán trong việc chơi xe, kkk..

Phần 2: To Hero...

Nhưng thật không ngờ đến thời điểm mình viết bài này, tháng 8.2019, tức là mình đã dùng xe Hyundai Tucson được hơn 3 năm, 1 "kì tích" và vợ minh cũng hết sức ngạc nhiên và dĩ nhiên là rất thích thú vì không phải hao “đạn” đổi xe. Nói cho công bằng thì trong 3 năm qua, công việc 2 vợ chồng có nhiều thuận lợi, khả năng tài chính cũng thoải mái nên vài lần mình có nghĩ đến việc đổi xe lên dòng cao cấp hơn và vợ mình cũng không tỏ ý phản đối gì gay gắt hết... Vậy là xem như “thiên thời, địa lợi và nhân hoà” để có thể nâng cấp 1 con xe sang chảnh hơn.

Tuy nhiên, đời không như là mơ vì cứ mỗi lần gần đi đến quyết định chọn xe nào để đổi thì mình lại băn khoăn với 1 số câu hỏi:

1. Hyundai Tucson là 1 chiếc xe đáng tin cậy, sau hơn 3 năm với gần 30k km (mình chạy ít quá chứ nhiều anh em trong hội xe Tucson cũng đã vượt mốc 100k km) mà xe vẫn vận hành rất tốt, không hỏng hóc gì, máy không hề “tã” như thành kiến của nhiều người vẫn mặc định về xe Hàn, chi phí bảo dưỡng, thay thế phụ tùng lại thấp so với so với 1 số dòng xe cung cấp khác. Hầu như mình chỉ làm 1 việc đơn giản là đổ xăng và thay nhớt đúng kì là chạy mà thôi, cảm giác vận hành và chăm sóc bảo dưỡng xe đơn giản, nhẹ nhàng và tiết kiệm như vậy thì liệu đổi dòng xe cao cấp hơn, mình có còn được những cảm giác như trên không?

2. Hyundai Tucson thuộc dòng trung cấp tại thị trường Việt nam, nên có lẽ ít bị các thánh chuyện vặt logo, kính chiếu hậu để ý đến... nên chúng ta có thể thoải mái đi cafe, ăn uống với bạn bè, đậu xe bên lề đường mà không cần lúc nào cũng phải để mắt đến nó, lo lắng không lát nữa ra về xe có còn đủ đôi tai (kính chiếu hậu) hay không?!?

3. Câu hỏi cuối cùng, trong hơn 3 năm gắn bó, em ấy đã phục vụ gia đình mình 1 cách sốt sắng và đáng tin cậy nhất. Cảm giác tiện nghi, ấm cúng, thân thiện và luôn yên tâm trên mọi nẻo đường mà em ấy đem lại là điều giá trị nhất.

Bên cạnh đó, trong 3 năm qua mình cũng đã có 1 số nâng cấp nội ngoại thất xe để em nó trở nên đẹp hơn, đem lại nhiều cảm hứng hơn khi lái xe.

Vợ mình cũng thuộc loại nhạy cảm về mùi và sự rung lắc nên dễ bị say xe, nhưng may mắn là nhờ sự vận hành êm ái của Hyundai Tucson mà hầu như cô ấy không phải trải qua những cảm giác khó chịu ấy.

Phải thú nhận rằng, tình cảm của gia đình mình với chiếc xe này là có, nếu không muốn nói là rất nhiều. Vậy liệu có thể tìm 1 chiếc xe khác mà có thể đem lại cho mình và gia đình nhiều sự yên tâm, thoải mái và cảm xúc như vậy?

Có lẽ ngoài kia sẽ vẫn có nhiều loại xe, nhiều thương hiệu xe cũng có thể đem lại cho người dùng những trải nghiệm tuơng tự hoặc thậm chí là tốt hơn, nhưng hiện tại mình vẫn chưa tìm ra hoặc là có thể mình cũng chẳng muốn tìm chăng?

Kết bài...

Cho tới khi mình tìm câu trả lời xác đáng cho tất các những băn khoăn trên, thì Hyundai Tucson của mình vẫn như là 1 Hero đối với gia đình mình!!!

Bài chia sẻ lan man, văn phong rối rắm, nhưng đó hoàn toàn là những cảm nhận rất thật của chính mình và gia đình. Xin cám ơn các bác đã đọc

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/12/10
416
262
63
Dĩ An, Bình Dương
Phần 1: From Zero ...

Vào tháng tư năm 2016, sau khi chia tay em Kia k3 sau 1 năm sử dụng, mình cảm thấy khá hài lòng với thương hiệu xe Hàn, dù trước đây mình toàn dùng các dòng xe của Toyota: Zace, Vios, Camry.. Vì thế, mình quyết định chiếc xe tiếp theo của mình cũng sẽ là xe Hàn hoặc Nhật.

Trong đầu mình lúc đó chỉ có 2 lựa chọn:
1/ Kia Sportage all new bản nhập, giá ra giấy thời điểm đó là 1,135 tỉ
2/ Cx5 bản lắp ráp tại Vn, giá ra giấy khoảng 1,1 tỉ. …

Đưa vợ đi xem xe tại showroom Thaco Kia Phú Mỹ Hưng quận 7, chiếc xe mình xem là chiếc màu trắng, đúng màu mình thích và bạn sale có nói đây là chiếc màu trắng cuối cùng. Mình ngồi ghế lái test các options này nọ và cảm thấy khá thích, options đầy đủ những thứ mình cần, vợ mình thì không quan tâm đến options mà chỉ test băng ghế sau ngồi có thoải mái hay không thôi và vợ mình cũng rất thích thiết kế băng ghế sau của Sportage, ngồi thoải mái và đặc biệt có cần gạt, giúp ghế ngả ra sau tầm 10cm nữa, không lo mệt mỏi nhiều khi phải di chuyển quãng đường xa, nhà mình thường đi Dalat hoặc Nha Trang 5-6 lần trong năm...

Vậy là quyết định lấy chiếc sportage màu trắng này và mình nói với bạn sale là sáng mai anh quay lại đặt cọc... 8h30 sáng mai trước khi đến mình có gọi điện thoại cho bạn sale "em ơi, anh đang trên đường đến đặt cọc em nha, 15 phút nữa anh ghé" "dạ anh, em làm thủ tục sẳn để anh đến kí cho nhanh" ... tầm 5 phút sau em ấy gọi lại, giọng hơi hốt hoảng, "anh ơi, em xin lỗi anh, chiếc xe màu trắng đó có bạn sale khác cho khách đặt cọc chiều hôm qua rồi mà chưa đưa vào hệ thống nên em không biết, anh thông cảm lấy bản màu khác.. blah blah.."

Feeling: muốn chửi thề!!! Rất thất vọng, hai vợ chồng vẫn tiếp tục đến showroom Phú Mỹ Hưng, nhưng mà là ghé qua bên showroom Mazda để xem Cx5, có lẽ do ảnh hưởng tâm trạng mua hụt chiếc Sportage nên mình cũng không hứng thú lắm, vợ mình thì như thường lệ, vào băng ghế sau test, rồi vợ mình nói sao băng ghế nó đứng quá và không có cái cần gạt ngã ghế như Sportage.

Rồi xong, 1 buổi sáng công cốc!!! ... mấy hôm sau rảnh rỗi lướt mấy trang mạng chuyên về xe để xem cho vui, tình cờ lướt tới 1 bài giới thiệu và đánh giá chiếc Hyundai Tucson all new, mình kết ngay. Kiểu dáng thiết kế: hiện đại, cứng cáp, manly, dáng dấp châu âu thế này thì sẽ lâu bị lỗi mốt, options thì 9/10 so với Sportage, động cơ thì cũng cũng máy Nu 2.0, .. thế là hi vọng sống dậy, mình rủ vợ cuối tuần phi ra showroom Hyundai trên đuờng Kinh Duơng Vuơng xem xe. Như thường lệ, mình test băng ghế trước, vợ test băng ghế sau và cả 2 đều hài lòng, options đầy đủ, băng ghế sau có cần gạt ngã ghế tiện lợi.

Lần này không đặt cọc nữa mà xuống tiền mua luôn, ra giấy thời điểm đó là 1,145 tỉ, bản nhập full 2.0. Mua xong vợ mình nhắn nhủ 1 câu nửa đùa nửa thật, lần này cố gắng chạy 2-3 năm mới đổi xe anh nhe, chứ năm nào cũng đổi xe thì phí quá, mình ậm ừ ok cho qua chứ thật ra trong lòng mình nghĩ chạy 1 năm như k3 rồi lại dụ vợ cho đổi xe tiếp, có lẽ mình thuộc loại cả thèm chóng chán trong việc chơi xe, kkk..

Phần 2: To Hero..

Nhưng thật không ngờ đến thời điểm mình viết bài này, tháng 8.2019, tức là mình đã dùng xe Hyundai Tucson được hơn 3 năm, 1 "kì tích" và vợ minh cũng hết sức ngạc nhiên và dĩ nhiên là rất thích thú vì không phải hao “đạn” đổi xe. Nói cho công bằng thì trong 3 năm qua, công việc 2 vợ chồng có nhiều thuận lợi, khả năng tài chính cũng thoải mái nên vài lần mình có nghĩ đến việc đổi xe lên dòng cao cấp hơn và vợ mình cũng không tỏ ý phản đối gì gay gắt hết.. vậy là xem như “thiên thời, địa lợi và nhân hoà” để có thể nâng cấp 1 con xe sang chảnh hơn.

Tuy nhiên, đời không như là mơ vì cứ mỗi lần gần đi đến quyết định chọn xe nào để đổi thì mình lại băn khoăn với 1 số câu hỏi:
1. Hyundai Tucson là 1 chiếc xe đáng tin cậy, sau hơn 3 năm với gần 30k km (mình chạy ít quá chứ nhiều anh em trong hội xe Tucson cũng đã vượt mốc 100k km) mà xe vẫn vận hành rất tốt, không hỏng hóc gì, máy không hề “tã” như thành kiến của nhiều người vẫn mặc định về xe Hàn, chi phí bảo dưỡng, thay thế phụ tùng lại thấp so với so với 1 số dòng xe cung cấp khác. Hầu như mình chỉ làm 1 việc đơn giản là đổ xăng và thay nhớt đúng kì là chạy mà thôi, cảm giác vận hành và chăm sóc bảo dưỡng xe đơn giản, nhẹ nhàng và tiết kiệm như vậy thì liệu đổi dòng xe cao cấp hơn, mình có còn được những cảm giác như trên không?

2. Hyundai Tucson thuộc dòng trung cấp tại thị trường Việt nam, nên có lẽ ít bị các thánh chuyện vặt logo, kính chiếu hậu để ý đến.. nên chúng ta có thể thoải mái đi cafe, ăn uống với bạn bè, đậu xe bên lề đường mà không cần lúc nào cũng phải để mắt đến nó, lo lắng không lát nữa ra về xe có còn đủ đôi tai (kính chiếu hậu) hay không?!?

3. Câu hỏi cuối cùng, trong hơn 3 năm gắn bó, em ấy đã phục vụ gia đình mình 1 cách sốt sắng và đáng tin cậy nhất. Cảm giác tiện nghi, ấm cúng, thân thiện và luôn yên tâm trên mọi nẻo đường mà em ấy đem lại là điều giá trị nhất.
Bên cạnh đó, trong 3 năm qua mình cũng đã có 1 số nâng cấp nội ngoại thất xe để em nó trở nên đẹp hơn, đem lại nhiều cảm hứng hơn khi lái xe.

Vợ mình cũng thuộc loại nhạy cảm về mùi và sự rung lắc nên dễ bị say xe, nhưng may mắn là nhờ sự vận hành êm ái của Hyundai Tucson mà hầu như cô ấy không phải trải qua những cảm giác khó chịu ấy.

Phải thú nhận rằng, tình cảm của gia đình mình với chiếc xe này là có, nếu không muốn nói là rất nhiều. Vậy liệu có thể tìm 1 chiếc xe khác mà có thể đem lại cho mình và gia đình nhiều sự yên tâm, thoải mái và cảm xúc như vậy?

Có lẽ ngoài kia sẽ vẫn có nhiều loại xe, nhiều thương hiệu xe cũng có thể đem lại cho người dùng những trải nghiệm tuơng tự hoặc thậm chí là tốt hơn, nhưng hiện tại mình vẫn chưa tìm ra hoặc là có thể mình cũng chẳng muốn tìm chăng?

Kết bài...

Cho tới khi mình tìm câu trả lời xác đáng cho tất các những băn khoăn trên, thì Hyundai Tucson của mình vẫn như là 1 Hero đối với gia đình mình!!!

Bài chia sẻ lan man, văn phong rối rắm, nhưng đó hoàn toàn là những cảm nhận rất thật của chính mình và gia đình. Xin cám ơn các bác đã đọc

View attachment 1985128View attachment 1985129View attachment 1985130
Hay quá bác ơi !

Tập Lái
6/6/18
49
30
20
34
version 3 đẹp quá b. k ngờ mặt ca lăng khiến ngoại hình 1 chiếc xe thay đổi nhiều đến vậy. chúc mừng b.