Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Ko hiểu sao các bác chê dữ vậy, rồi gì mà bê đê bê điếc gì ở đây? Cá nhân em thì khoái hộp số vầy. Cái lẫy số tay trên hộp số AT, con City 2013 ghẻ của em, có tự để số như mình mong muốn đâu. Em qua ổ gà hoặc xuống dốc để số 2 để tí sang số 3 cho nhanh thì một hồi nó tự về số 1 luôn.
Em thấy hộp số này hay chứ. Mình muốn kiểm soát được các cấp số, mà khỏi lo cái côn, khỏe quá trời. :)

Em chỉ không biết khi vào số sai tốc độ, có bị cứng như xe máy không. Với lại mình chuyển số quài, có banh cái hộp số không.

• Like
  • Haha
Reactions: 2NúaMT and No[2]
Hạng D
11/2/11
1.305
2.372
143
www.falkentire.com
Em không hiểu sâu lắm, cơ bản cơ chế hoạt động nó giống cái xe máy wave, dream phải kg bác
Không, cái xe máy số mỗi lần vào số nó có cơ cấu nhả ly hợp bằng cơ, ko dùng điện, nên tin cậy hơn nhiều so với hệ thống điện tử "dự đóan" vào số của xe này...

Theo như bài viết thì nó dùng bơm và van thủy lực để kéo nhả ly hợp.

Nghĩa là thay vì đạp chân vô cái cần, thì sẽ có cái van điện điều khiển tự động, để mở áp suất dầu đẩy vô cái cơ cấu đó để tách ly hợp. Cái bơm đó đẩy ko bao giờ sâu và mạnh được như chân người, nên xe luôn bị tình trạng "xoa côn". Ly hợp luôn ít nhiều mài vào đĩa sắt, nên nó mau mòn hơn việc đạp côn lút cán của chân người.

• Like
Reactions: trungtotbung
Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Số sàn mà không có côn thì đi số tự động cho rồi. Lãng xẹt!

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Không, cái xe máy số mỗi lần vào số nó có cơ cấu nhả ly hợp bằng cơ, ko dùng điện, nên tin cậy hơn nhiều so với hệ thống điện tử "dự đóan" vào số của xe này...

Theo như bài viết thì nó dùng bơm và van thủy lực để kéo nhả ly hợp.

Nghĩa là thay vì đạp chân vô cái cần, thì sẽ có cái van điện điều khiển tự động, để mở áp suất dầu đẩy vô cái cơ cấu đó để tách ly hợp. Cái bơm đó đẩy ko bao giờ sâu và mạnh được như chân người, nên xe luôn bị tình trạng "xoa côn". Ly hợp luôn ít nhiều mài vào đĩa sắt, nên nó mau mòn hơn việc đạp côn lút cán của chân người.
À thì ra vậy nếu thế chả ngon,tưởng nó thiết kế giống xe máy thì hay

Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
đi mợ số AT cho xong, làm đúng kiểu cải lùi, người ta thích MT kiểu phải có côn, cắt số trông mới chuẩn men, ko cần đạp côn nữa đúng như xe máy Honda :))

Đối với em chuẩn men là hộp số tự động 9 cấp trên Merc...

Hạng F
29/10/16
11.583
22.221
113
Pháp
Các bạn thử tìm trên mạng
- Citroen Ami 6 , Ami 8 sẽ thấy thế nào .... có điều là xe xưa khác xe nay. Họ đã có hệ thống truyền động semi-automatique rồi . Thân !