Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
chết cha,kiếm xiền nhanh để đi xe côn chứ không không còn để đi.Mình thì thích đi xe số sàn truyền thống thôi,xe tự động chạy chán chết!
Em giống bác, thích chạy số sàn hơn, cơ mà option của số sàn thường bị cắt bớt so với số tự đông. Sao họ không làm 2 bản giống option chỉ khác MT với AT/CVT thôi

Hạng C
22/4/12
839
668
108
Em giống bác, thích chạy số sàn hơn, cơ mà option của số sàn thường bị cắt bớt so với số tự đông. Sao họ không làm 2 bản giống option chỉ khác MT với AT/CVT thôi
mình cũng théc méc như vậy!

Hạng D
17/12/17
1.218
30.212
113
Không, cái xe máy số mỗi lần vào số nó có cơ cấu nhả ly hợp bằng cơ, ko dùng điện, nên tin cậy hơn nhiều so với hệ thống điện tử "dự đóan" vào số của xe này...

Theo như bài viết thì nó dùng bơm và van thủy lực để kéo nhả ly hợp.

Nghĩa là thay vì đạp chân vô cái cần, thì sẽ có cái van điện điều khiển tự động, để mở áp suất dầu đẩy vô cái cơ cấu đó để tách ly hợp. Cái bơm đó đẩy ko bao giờ sâu và mạnh được như chân người, nên xe luôn bị tình trạng "xoa côn". Ly hợp luôn ít nhiều mài vào đĩa sắt, nên nó mau mòn hơn việc đạp côn lút cán của chân người.
Sao biết không sâu và mạnh như đạp chân. Suy đoán tào lao.

Hạng B2
18/1/17
446
327
63
Mỗi công nghệ, mỗi chiếc xe sinh ra đều có mục đích của nó. Thay vì chê bai hay ném đá thì bình tĩnh suy nghĩ xem mục đích xe này sinh ra làm gì?
Theo em hộp số này sinh ra để đi đua xe cho dễ, dù sao MT sang số vẫn chủ đôngh hơn AT.

Hạng D
27/7/18
1.084
14.967
113
41
Côn tự động giống xe máy thôi mà :D
Kiểu gì tương lai xe số sàn cũng sẽ đi vào dĩ vãng (trừ một số dòng đặc biệt chỉ dành cho dân chơi, giống xe côn tay ở xe máy). Hiện giờ xe tải ở bển cũng AT hết rồi.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Khác gì lẫy chuyển số nhỉ??? Không hiểu???

Hạng D
17/12/17
1.218
30.212
113
Vì mình đã mở hộp số DCT ra thay bố ly hợp.
Hộp số đó nó dùng thủy lực ngắt côn đấy.
Bạn có gì để phản biện?
Thủy lực thì yếu hơn đạp chân? Anh chứng minh giùm cái.

• Like
Reactions: milkyqh
Sao ko dùng tiền của, công sức đó chế tạo xe điện nhỉ.
Làm ba cái vớ vẩn không.

Cái ly hợp cắt nhả bằng thủy lực đã được chứng minh độ bền rất kém trên hộp số DCT, 40, 50 vạn là mòn hết bố, so với tuổi thọ 100 120 vạn của ly hợp dùng cơm.

Người ta mua cái xe máy nhỏ để tiết kiệm mà cứ vài bữa phải mở ra thay lá côn thì quá tội
Xe dien Hyundai Nexo voi Kona Electric ban kha chay do Bac. Xe gia dinh ma chay den 45, 50 van thi nghi dc roi Bac :D :D