Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Infiniti FX 35 - Kỳ Lân trên đường phố

đề nghị bác sĩ bớt chút thì giờ ... tụ tập để trả lời cho ae việc này

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
49
Vietnam

Con FX35 chính xác là con Cross-over giữa SUV và Sedan ... hiện nay có rất nhiều dạng cross-over mà phổ biến nhất là giữa SUV và sedan ... tức là hình dáng vẫn "hòanh tráng" nhưng khả năng off-road sẽ không mạnh nhằm tiết kiệm xăng (vì thông thường các xe này không phải để đi off-road mà)

Quả thật SUV ban đầu để gọi các xe 2 cầu (dẫn động 4 bánh) và được làm trên khung xe tải (do đó ở một số thị trường nó còn được gọi là truck) ... nhưng do nhu cầu sử dụng và thị hiếu thì càng ngày định nghĩa này có lẽ cũng không phải là hoàn toàn chính xác nữa ... do đó em nghĩ để tránh nhầm lẫn thì anh em ta cứ để ý đến tính năng thực sự của xe chứ không nên bàn cãi về phân loại của nó (SUV, sedan, Coupe .vvv)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: enzo
Còn xe 2 cầu thì có loại part-time và full-time. Part-time thì khi nào đi vào địa hình xấu thì mới là 2 cầu, còn khi đi đường bình thường thì nó chỉ dẫn động 1 cầu thôi. Còn full-time thì nó luôn là 2 cầu. Hầu hết SUV ở VN đều là part-time. Chắc FX35 cũng thế nhỉ.
Bác có sự nhầm lẫn rùi bác ạ, Part-time và Full-time không phải là là khái niệm bắt buộc mà là nói lên khả năng của bộ truyền động thôi, tức là với bộ Part-time, bác gần như KHÔNG THỂ gài 2 cầu chạy thường xuyên được, còn ở Full-Time thì cho phép bác làm điều đó ( dĩ nhiên sẽ nặng máy và hao xăng hơn tí chút!)...!
Bác có thể xem thêm bài này nè...! Banh Dan Dong Xe hai cau!
Chúc vui !:D

Last edited by a moderator:
Tập Lái
30/11/04
21
0
0

Crossover có thể giải nghĩa là xe thể thao đa dụng gầm thấp, chính là sự kết hợp giữa dòng xe SUV và sedan như bác ptson nói. Trào lưu chuyển sang crossover ngày càng nhiều. Nissan Murano, RX330, BMW X3, X4, Porsche Cayenne, FX35... đều mang phong cách đó. Kể từ khi người Lebanon Carlos Ghorn về làm CEO cho Nissan thì FX35 là một trong những xe bán chạy nhất...
Nirvana có thể gặp bác ptson chút xíu nhé. Bác cho số phone, nirvana sẽ call.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Em thấy mấy cái xe bác đề cập có cái nào "gầm thấp" đâu bác ? :D Mà thực ra, khỏang sáng gầm xe cũng chưa thể quyết định được tính năng Việt Dã của xe đâu, vì nếu Chiều dài cơ sở mà lớn quá thì cũng như không, vậy nên người ta phải có 1 thông số khác là bán kính việt dã ( bán kính của vòng tròn tưởng tượng tiếp xúc lần lượt với 2 bánh xe và sàn (điểm thấp nhất!)xe, theo cả phương ngang và phương dọc!), thông số này sẽ ảnh hưởng rất lớn tới khả năng Việt dã của xe.:)

Tập Lái
13/8/04
34
0
0

Trích đoạn: Automatic
Bác có sự nhầm lẫn rùi bác ạ, Part-time và Full-time không phải là là khái niệm bắt buộc mà là nói lên khả năng của bộ truyền động thôi, tức là với bộ Part-time, bác gần như KHÔNG THỂ gài 2 cầu chạy thường xuyên được, còn ở Full-Time thì cho phép bác làm điều đó ( dĩ nhiên sẽ nặng máy và hao xăng hơn tí chút!)...!
Ừ nhỉ, hơi nhầm tí nhỉ. Em đọc về sự dẫn động của xe 2 cầu cách đây gần 2 năm rồi nên nhớ không chi tiết lắm. Xin lỗi các bác. Nhưng em cũng có nói là bắt buộc đâu. Có thể em diễn đạt không tốt lắm nên bác bảo là bắt buộc đâu, em không có ý đó.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Đề nghị bác Freeway lần sau đừng post những thông tin vô bổ và lạc đề như vậy nữa nhá! Mọi người đang bàn luận về tính năng của chiếc xe này và các ưu khuyết của nó, chứ không phải là xe nào gọi xe nào là gì đâu ![&:]