Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Có dẫn chứng ko bác? Vàng bạc, xăng dầu toàn phần lớn là nhập khẩu và phụ thuộc vào giá thế giới. Bác lôi vào thì tôi cũng thua, sao ko lôi iPhone, Samsung vào luôn? Ở Mỹ iPhone bán $800 thì chỉ nên bán cho dân Việt $40 thôi để hợp với GDP per capita nhể? Còn nhà cửa, đất đai ông lên google coi giá bất động sản ở London, New York so với HN, SG thì biết chênh như thế nào. Hoặc chẳng cần đâu xa, nhìn sang Bangkok, Manila cũng thấy giá đắt hơn VN rồi. Muốn đất rẻ thì về tỉnh mà mua, có 5tr/m^2 thôi. Ở Mỹ 1 tô phở bình dân giá từ $8-10, bác kiếm coi ở VN tô phở bình dân có đắt hơn $2 không?
Bác sai rồi, không thể so tô phở VN ở Mỹ với tô phở VN ở VN được mà phải so với cái bánh pizza ở VN (ví dụ vậy).
Không bàn đến lý do vì có bàn cũng không đến đâu, cái gì thấy thì mình nói thôi. Ở VN giá sữa, giá thị (bò, heo, gà) đều mắc hơn các nước G7. Giá đất ở Mỹ, bác cần thông tin thì để em cho link tham khảo nhé, nhớ so giá trị bằng số tiền/ mét vuông đất nhé. Để tiện bác so giá Downtown ở San Jose với giá đất ở Q1 nhé (nhớ là trung tâm Q1 và độ rộng đường).
Giá iPhone, Samsung ở Mỹ vẫn rẻ hơn VN nhé, mặc dù là không nhiều.
Nhắc lại không bàn lý do, chỉ nhìn thực tế và nói.
Do đó đừng đòi hỏi so sánh Toy VN và Toy Mỹ, mất công mà chẳng được cái tích sự gì cả.
Link: https://www.zillow.com/homes/for_sa...,-121.48613,37.294266,-121.955109_rect/10_zm/

Hạng B2
5/10/15
290
593
93
Bác sai rồi, không thể so tô phở VN ở Mỹ với tô phở VN ở VN được mà phải so với cái bánh pizza ở VN (ví dụ vậy).
Không bàn đến lý do vì có bàn cũng không đến đâu, cái gì thấy thì mình nói thôi. Ở VN giá sữa, giá thị (bò, heo, gà) đều mắc hơn các nước G7. Giá đất ở Mỹ, bác cần thông tin thì để em cho link tham khảo nhé, nhớ so giá trị bằng số tiền/ mét vuông đất nhé. Để tiện bác so giá Downtown ở San Jose với giá đất ở Q1 nhé (nhớ là trung tâm Q1 và độ rộng đường).
Do đó đừng đòi hỏi so sánh Toy VN và Toy Mỹ, mất công mà chẳng được cái tích sự gì cả.
Link: https://www.zillow.com/homes/for_sa...,-121.48613,37.294266,-121.955109_rect/10_zm/
Đất Q1 thì phải so với Manhattan, NY hay Downtown LA chứ San Jose có cái gì mà so. San Jose ở Mỹ thì cũng ngang tầm Nha Trang hay Đà Nẵng như ở VN là cùng. Cái trang của bác đưa, bác đưa qua khu Manhattan xem giá nhà bao nhiêu là rõ.
Ok, vậy bác nói nhìn thực tế. Theo bác thì ở VN, xe, phone, nhà đất, đồ ăn, nhu yếu phẩm (xem đây gần như là các nhu cầu để sống qua ngày) đều đắt hơn ở Mỹ, lương $1000/tháng ở SG bác có thể sống tương đối ổn, chứ $1000/tháng ở các tp lớn của Mỹ bác trụ nổi không? (Đấy là chấp y tế và bảo hiểm vốn cao cắt cổ ở Mỹ)

Hạng B2
5/10/15
290
593
93
Chuyện so sánh giá cả giữa các nước chủ yếu mang tính tượng trưng (trong kinh tế ngta gọi là PPP), và phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Nên nói nước này giá cao hơn nước kia dù thu nhập thấp hơn rồi quy ra là thế này thế nọ thì rất thiếu khoa học và thực tế. Em nghĩ quan trọng bản thân thay vì ngồi than vãn thì hãy tìm cách đầu tư, kiếm thêm thu nhập để cải thiện chất lượng cuộc sống. Quan điểm sống của em là vậy. (P/S: em ở Mỹ được hơn 5 năm rồi)

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Chuyện so sánh giá cả giữa các nước chủ yếu mang tính tượng trưng (trong kinh tế ngta gọi là PPP), và phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Nên nói nước này giá cao hơn nước kia dù thu nhập thấp hơn rồi quy ra là thế này thế nọ thì rất thiếu khoa học và thực tế. Em nghĩ quan trọng bản thân thay vì ngồi than vãn thì hãy tìm cách đầu tư, kiếm thêm thu nhập để cải thiện chất lượng cuộc sống. Quan điểm sống của em là vậy. (P/S: em ở Mỹ được hơn 5 năm rồi)
Thì em có bàn tới lý do đâu, cũng có than vãn gì đâu?
Cái em nói là nhiều người muốn chất lượng Toy VN phải bằng Toy My, hiện giờ nó không bằng và chửi Toy VN không coi trọng người VN???
Em không muốn đẩy đi quá xa chủ đề đang nói chuyện

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Đất Q1 thì phải so với Manhattan, NY hay Downtown LA chứ San Jose có cái gì mà so. San Jose ở Mỹ thì cũng ngang tầm Nha Trang hay Đà Nẵng như ở VN là cùng. Cái trang của bác đưa, bác đưa qua khu Manhattan xem giá nhà bao nhiêu là rõ.
Ok, vậy bác nói nhìn thực tế. Theo bác thì ở VN, xe, phone, nhà đất, đồ ăn, nhu yếu phẩm (xem đây gần như là các nhu cầu để sống qua ngày) đều đắt hơn ở Mỹ, lương $1000/tháng ở SG bác có thể sống tương đối ổn, chứ $1000/tháng ở các tp lớn của Mỹ bác trụ nổi không? (Đấy là chấp y tế và bảo hiểm vốn cao cắt cổ ở Mỹ)
EM cho bác tìm nhà ở các bàng khác mắc hơn nhé, trừ đi giá trị căn nhà trên đất rồi chia bình quân giá ra xem 1 mét vuông bao tiền nha. Đất ở Nguyễn Huê bây giờ thì chục tỷ / mét vuông mà không rớ vào nổi đó bác.
Ở VN chỉ có dịch vụ là rẻ, còn lại rất đắt đỏ. Tuy nhiên chi phí cuộc sống thấp hơn là các nước G7 là vì có đồ dỏm để xài thôi.
Ví dụ:
Quần áo giày dép: đồ có thương hiệu thì đắt hơn rất nhiều, nhưng có đồ chợ để xài.
Thức ăn: nếu là thực phẩm sạch thì không hề rẻ hơn nhưng có đồ "không sạch" để ăn.
Giáo dục: Nếu muốn có nền giáo dục tốt thì mắc hơn rất nhiều, nhưng có giáo dục "làm xàm" đề học.
Y tế: nếu hưởng chất lượng y tế hàng đầu thì cũng rất mắc mỏ (bác tra giá dịch vụ bên BV Việt-Pháp hay các BV QT khác thì biết), nhưng có BV "bình dân" để chữa trị.
Chi phí cho chỗ ở, nếu ở các chung cao cấp hay các khu nhà biệt lập (như mỹ) giá dịch vụ hằng tháng không hề rẻ (ví dụ: phí dịch vụ chung cư hang A là 15k/ mét vuông/ tháng >> tính ra mỗi tháng căn nhà chung cư 100 m2 phải đóng phí dịch vụ 1,5 triệu). Nhưng có những khu free, nhưng mà ...
Vì các lý do đó mà chi phí cuộc sống ở VN "có vẻ" dễ chịu hơn các nước G7.
Nếu để cùng cán cân về cuộc sống (nghĩa là ngang nhau về chất lượng cuộc sống: ăn mặc, giáo dục, y tế, ....) thì chi phí ở vn vô cùng đắt đỏ.

Hạng B1
13/10/14
99
20
18
43
CRV vẫn được dân việt chuộng quá, 1 tuần giảm giá mà doanh thu 80% cả tháng

• Like
Reactions: ManhUy
Hạng B2
12/6/16
133
26
28
34
Thương dân Việt, chỉ vì không có tiền mà luôn đặt tiêu chí rẻ lên hàng đầu, CRV giảm giá cái là tranh nhau mua. Mấy xe khác ế trơ khấc. Toy rất hiểu người Việt muốn xe rẻ chứ ko muốn xe an toàn nên giảm hết nấc các tiêu chí khác

Hạng B2
13/10/14
170
23
18
31
CRV là con xe quá hoàn hảo cho gia đình, các bác cứ chê nó lưng gù nhưng lúc chở nhiều người, đi đường dài về quê mới lợi hại, ngồi thoải mái, không say xe do bí bách

Hạng B2
15/9/14
128
22
18
41
hi vọng năm sau 2018 giá rẻ hơn thì ta sẽ có CRV để đi haizzzz

Hạng B2
14/10/14
167
29
28
31
Civic được tới 94 xe, không hiểu sao càng nhìn càng thấy civic đẹp dù đã đi ẻm được nửa năm rồi =))