Tư Vấn Chia Sẻ Jolie , bánh béo ?

Tập Lái
31/12/04
46
0
0
Các bác cho em hỏi là xe Jolie SS 2k4 thì có gắn đc bánh béo lên ko ạ, và có fải thay larang luôn ko ạ ?

Em định thay bánh béo cho nó hoành tráng nhưng ko biết là có đc hay ko :))

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó
RE: Jolie , bánh béo ?

Nếu như lốp béo hơn lốp hiện tại thì chắc chắn phải thay la jante, bác cũng có thể vừa chơi lốp to mỏng và độ cặp jantes to lên.

Bác nên tham khảo bài cũ, vấn đề này BS đã đưa lên rồi. Bánh xe to hơn với trọng lượng nặng hơn sẽ làm xe tăng tốc chậm hơn và phanh cũng phải chịu một lực nặng hơn, quãng đường phanh cũng dài hơn,...suy ra thay má phanh nhanh hơn...

Tập Lái
31/12/04
46
0
0

Thanks các bác nhiều ạ, nhưng các bác cho em hỏi là giả sử em kiếm con lốp nào tầm 215/80 chẳng hạn, thay vào thì liệu đi có đầm và êm hơn hay ko ạ ?

Em chỉ muốn thay bánh béo để đi êm hơn thôi ạ :)

Câu hỏi của bác thì chưa có câu trả lời. Tuy nhiên chắc chắn là đầm và êm hơn, nhưng ngược lại nó cũng gây một số ảnh hưởng không tốt đến việc vận hành xe, bác vào mục "..Giàn ngoài" tìm bài cũ mà xem, bác Automatic đã viết một bài rất dài và chi tiết về việc này. Lúc đầu tôi cũng máu me muốn thay bánh béo (xe nhìn sẽ cân đối hơn) nhưng sau khi đọc bài của bác sỹ thì vẫn chưa muốn thay. Hơn nữa khi thay cỡ lốp khác với cỡ theo xe thì bác sẽ gặp khó khăn với đăng kiểm, công an, bảo hiểm...và bảo hành. Nếu muốn thêm thắt gì thì chịu khó đợi hết bảo hành rồi hẵng làm, nếu không hãng nó đổ thừa là tại mình thay đổi kết cấu nên làm hư xe, nó sẽ không đền đâu.

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Em chưa đọc bài của BS nhưng em nghĩ thay lốp béo thì diện tiếp xúc với mặt đường lớn hơn -> sẽ ồn hơn chứ ko hề êm hơn, cùng 1 tốc độ, nhưng oto và xe 3 bánh đi qua đường bê tông thì độ ồn do tiếng va chạm của lốp với mặt đường sẽ khác hẳn nhau. Có thể khắc phục bằng cách xì bớt hơi, nghĩa là đi hơi non, thậm chí lốp nhìn gần như bị xịt. Song làm thế sẽ lại tốn xăng hơn, mà về lý thuyết thì dù bác có bơm căng cũng sẽ tốn săng do lốp béo nặng hơn lốp tiêu chuẩn.
Tóm lại : Không nên thay đổi gì cả.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

bác lắp đc đấy ,ông cạnh nhà tui thay bánh 215/60/r16 đi có thích hơn ,nhưng bù lại thấy lại nặng hơn ,đi đầm hơn ông fải đi làm lại đăng kiểm hết 200000 VNĐ ,nếu thích bác cứ thay còn chuyện xăng dầu tui không bít vì 0 hỏi nhưng chắc 0 tốn hơn là mấy đâu

Tui đang suy nghĩ thế này, thay vì thay lốp béo hơn thì ta thay mâm có độ cong ra ngoài nhiều hơn (cái này ký hiệu là chữ "J"), standard của mâm jolie là J5 hay 5J gì đó. Nếu ta thay bằng mâm 10J chẳng hạn thì mép ngoài của mâm sẽ được đưa ra ngoài nhiều hơn, như vậy khoảng cách vệt bánh xe sẽ lớn hơn -> xe chạy ổn định hơn và nhìn xe sẽ thấy bớt chông chênh hơn. Các bác có nghĩ vậy không?

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Nếu được, bác chơi hẳn mâm 17'' đi, những xe dạng MPV đa phần vành theo xe đã là 16'' rồi, không hiểu sao nhà mình vẫn chơi 15''