Tư Vấn Chia Sẻ Jolie , bánh béo ?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Jolie , bánh béo ?

Trích đoạn: STINGER

Em chưa đọc bài của BS nhưng em nghĩ thay lốp béo thì diện tiếp xúc với mặt đường lớn hơn -> sẽ ồn hơn chứ ko hề êm hơn, cùng 1 tốc độ, nhưng oto và xe 3 bánh đi qua đường bê tông thì độ ồn do tiếng va chạm của lốp với mặt đường sẽ khác hẳn nhau. Có thể khắc phục bằng cách xì bớt hơi, nghĩa là đi hơi non, thậm chí lốp nhìn gần như bị xịt. Song làm thế sẽ lại tốn xăng hơn, mà về lý thuyết thì dù bác có bơm căng cũng sẽ tốn săng do lốp béo nặng hơn lốp tiêu chuẩn.
Tóm lại : Không nên thay đổi gì cả.
Đúng đấy bác Stinger ạ, không những thế, em cũng xin nhắc lại 1 số vấn đề:
1. Không phải hễ diện tích tiếp xúc lớn là ma sát tăng, ma sát chỉ phụ thuộc vào Áp lực lên bề mặt ma sát và Hệ số ma sát giữa 2 loại vật liệu mà thôi. Việc làm rộng bản lốp xe chủ yếu là thỏa mãn các yếu tố Sức bền, tuổi thọ và thẩm mỹ...!
2. Lốp càng mỏng thì càng xóc vì khả năng giảm chấn kém, đó là qui luật, không hiểu cái khái niệm mơ hồ "đầm" mà các bác đề cập nghĩa là gì ? Trong tính toán hệ thống treo thì người ta cố gắng Tăng khối lượng được treo Giảm khối lượng không được treo càng nhiều càng tốt để nâng cao độ ổn định và giảm gia tốc, biên độ của dao động thân xe...! Vậy nên muốn xe êm thì bộ bánh ( không được treo !) càng nhẹ càng tốt chứ, như xe đang dùng mâm sắt rèn nặng nề có thể sẽ êm hơn khi thay bộ mâm đúc nhẹ nhàng thì là chuyện hợp lẽ...!:)
3. Ngay cả ở những xe tốc độ cao, việc độ mâm to đùng và lốp mỏng dính xem ra cũng VÔ NGHĨA lắm, chỉ là thỏa mãn Thị hiếu và trí tưởng tượng của giới trẻ vốn ưa chuộng vẻ hầm hố mà thôi...![&:] CHứ trong những đường đua SINH TỬ, nơi không có chỗ cho những sai lầm về Kỹ thuật thì những cái lốp xe F1 vẫn phải có 1 độ dày với tỉ lệ (aspect ratio) rất cao, thậm chí còn cao hơn các lốp tiêu chuẩn của Sedan bình thường nữa...! Các bác nào cảm thấy không đồng ý thì cứ tìm hình mấy cái xe F1 mà xem...!:D
Vậy đó, bác nào cảm thấy thích thì chơi thôi, chứ xét về mặt tính năng Kỹ thuật thì tìm mãi chả có lý do nào thích đáng cả, có chăng thì có cái mà Y học gọi là "Liệu pháp tâm lý" mà thôi, tức là mới "HITACHI" gần 1K thì sẽ thấy nó "đầm" hơn, chứ nếu không thì cái mớ tiền đó nó đi đâu, về đâu?

Trích đoạn: thich4banh

Tui đang suy nghĩ thế này, thay vì thay lốp béo hơn thì ta thay mâm có độ cong ra ngoài nhiều hơn (cái này ký hiệu là chữ "J"), standard của mâm jolie là J5 hay 5J gì đó. Nếu ta thay bằng mâm 10J chẳng hạn thì mép ngoài của mâm sẽ được đưa ra ngoài nhiều hơn, như vậy khoảng cách vệt bánh xe sẽ lớn hơn -> xe chạy ổn định hơn và nhìn xe sẽ thấy bớt chông chênh hơn. Các bác có nghĩ vậy không?

Bác Sỹ ơi, còn cái vụ này thì thế nào. Bác trả lời luôn đi. Nó có giống như thuyền 2 thân thì khó bị lật hơn thuyền 1 thân (cho dù rộng bằng 2 thân gộp lại) không?

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Bác sỹ cho em hỏi, ví dụ như cũng một bộ mâm lốp 14'' của xe sedan 5 chỗ mà bây giờ họ gắn cho Jolie 8 chỗ thì có "yếu" không ạ?
Bởi vì em thấy ở chỗ em đa phần các xe 7,8 chỗ đều là vành 16'' lốp 205 - 215 từ khi xuất xưởng

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

@ Hòa Thượng :
Dĩ nhiên là mặt chân đế rộng thì sẽ "khó lật" hơn 1 tí nhưng mà nên xem xét lại nhiều yếu tố như :
1. Các trục bánh sẽ bị Mô ment uốn lớn hơn, dẫn tới biến dạng nhiều hơn, các ổ bi ( bạc đạn) cũng "lãnh" thêm 1 mớ tải trọng vô nghĩa nữa dù là xe chả chở gì nặng hơn cả...![&:] Hơn nữa về mặt hình học, rất có thể gây cạ khi lấy hết lái hay làm sai tính toán của hình thang lái nữa...!
2. Bánh "thòi" ra ngoài thêm tí sẽ làm mất tác dụng bộ lồng bánh + vè xe của nhà Thiết kế, cụ thể là khi đi sẽ bắn nuớc mưa, đất đá tùm lum rất phiền và nguy hiểm...! Em đã biết nhiều xe Sedan khi đi mưa mà 2 bên cửa cứ như là có ...vòi rồng vậy...![8D]
@ bác KTS :
Không hiểu chữ "yếu" mà bác đề cập là mang ý nghĩa cơ khí hay...kiến trúc :D, chứ bánh xe đạp 700mm (luôn lốp!) và cái bánh xe Spacy có khỏang 450mm( cũng luôn lốp!) thì cái nào "mạnh" cái nào "yếu" hả pác? Bác có để ý các xe tải có khi lại làm bánh sau bé hơn bánh lái đó không?;)

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Dạ thưa, em sợ, vì bình thường chỉ chở 5 người, còn bây giờ cõng tới 8 mà cái thân xe lại còn nặng hơn sedan.
Với lại nếu xe tải thì thường cầu sau là 4 bánh mà
Nói chung(vì em chỉ nghĩ đến hình dáng thôi, còn về kỹ thuật thì em chẳng biết tí gì) em thấy các xe càng ra đời sau này càng chạy lốp to hơn xe cùng loại đời cũ hơn.
Xe đạp court lốp bé tí vào ổ gà thấy dập đến vành rồi, còn xe đạp địa hình lốp to cứ lao băng băng:)

Em xem qua option của em Opel Astra (vành theo xe là 15''), nếu muốn thay vành từ 17", 18" thì bắt buộc phải thay chassis, em không biết thay chassis thì có gồm cả bộ giảm xóc và các bộ trục, vòng bi,...hay không

Last edited by a moderator:

Trích đoạn: Automatic

@ Hòa Thượng :
Dĩ nhiên là mặt chân đế rộng thì sẽ "khó lật" hơn 1 tí nhưng mà nên xem xét lại nhiều yếu tố như :
1. Các trục bánh sẽ bị Mô ment uốn lớn hơn, dẫn tới biến dạng nhiều hơn, các ổ bi ( bạc đạn) cũng "lãnh" thêm 1 mớ tải trọng vô nghĩa nữa dù là xe chả chở gì nặng hơn cả...![&:] Hơn nữa về mặt hình học, rất có thể gây cạ khi lấy hết lái hay làm sai tính toán của hình thang lái nữa...!
2. Bánh "thòi" ra ngoài thêm tí sẽ làm mất tác dụng bộ lồng bánh + vè xe của nhà Thiết kế, cụ thể là khi đi sẽ bắn nuớc mưa, đất đá tùm lum rất phiền và nguy hiểm...! Em đã biết nhiều xe Sedan khi đi mưa mà 2 bên cửa cứ như là có ...vòi rồng vậy...![8D]

Danke bác sỹ!

Em muốn hỏi cụ thể thế này:

1- Nếu em làm cho bánh "thòi" ra ngoài mỗi bên 3cm nữa thì có ảnh hưởng nghiêm trọng như bác nói trên không? Ý em là nhà SX có thể cho phép dung sai và việc "thòi" bánh này nằm trong dung sai cho phép.

2- Xe Jolie hiện nay lồng + vè che vượt ra ngoài mép bánh rất nhiều. Em đo rồi, nếu cho bánh "thòi" ra 3cm nữa thì vừa khít với mép vè -> sẽ không bị "vòi rồng".

Em chờ giải đáp của bác.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

CHắc nhìn sẽ đẹp hơn nhiều đấy......xe chủ yếu đi thành phố thì lo gì bác, chơi đi:D:D:D

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Bác Hòa thượng mạnh dạn lên, em chắc chắn với bác là sẽ đẹp hơn. Bác mà thay được quả mâm 16" là khác hẳn rồi.
Chỉ sợ đăng kiểm....[&:]

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

đừng đừng thay mâm 16" cho jolie, vì nếu chở khoảng 5 ng lớn gặp ổ gà thì có thể bánh bị cạ và vè . bác phài xem vỏ chiều cao bi nhiêu nũa..