Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
29/6/13
316
832
93
Mình cũng có 1 chuyện ngu mà để dành bữa giờ...

Khoảng 1 năm trước mình có mua lô đất 100m2 ở Thái Bình Shoes - Green Square. Do kẹt tiền mua căn hộ nên định bán lại. Mình có nhờ môi giới tên Đ (VP gần Big C Dĩ An) tìm người mua, giá muốn bán là 950tr đã bao gồm tiền cò và đóng thuế.

Lúc đầu hắn nói có người trả 870tr (họ bao luôn tiền cò và đóng thuế) ... mình nói không bán... vài ngày sau hắn nói người đó trả 880tr. Do kẹt tiền nên mình chấp nhận bán. Mình hỏi người mua là ai? Hắn nói bà này bên Thủ Đức mua cho ông già.

Hắn và bà này đến nhà mình cọc 100tr ròi hẹn 15 ngày sau ra phòng công chứng sang tên.

Đến ngày công chứng, VC mình ra làm giấy sang tên. Họ soạn xong GIẤY UỶ QUYỀN rồi cùng xác nhận lăng dấu tay. Rồi mọi người cùng nhau ra ngân hàng chuyển số tiền còn lại. Mình tưởng mọi chuyện đã xong.

2 ngày sau, bà KH này gọi điện nan nỉ mình, đến tận nhà nan nỉ vợ mình ra phòng cộng chứng làm lại giấy tờ vì có sai sót. Thấy cũng tội tên vc mình mất toi buổi sáng đi ra phòng công chứng. Một sự thật bị lộ ra là bà KH này và tên cò là vợ chồng. Và hôm đó họ nhờ mình ra làm HỢP ĐỒNG MUA BÁN cho KH khác với giá là 950tr. Và mình biết là không có đóng thuế TNCN vì mình mua trực tiếp từ CĐT (có đầy đủ giấy tờ) nên 2% số tiền chênh lệch lúc bán và lúc mua ~0VND. Lúc này mình biết mọi chuyện nhưng nghĩ cho qua (vì mình mới ký uỷ quyền).

Do lần đầu mua bán BĐS nên HỢP ĐỒNG UỶ QUYỀN / HỢP ĐỒNG MUA BÁN / 2 CÁCH ĐÓNG THUẾ TNCN mình cũng chưa rõ.

Vậy là vợ chồng cò này kiếm được 950tr - 880tr = 70tr chi phi vụ này.

Đời có cần tham lam vậy không, 2% nó chê nên nghĩ ra cách ăn luôn 70tr!!! Hy vọng các bác môi giới BĐS trên OS mình làm ăn có lương tâm hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông
luong12g nói:

Khoảng 1 năm trước mình có mua lô đất 100m2 ở Thái Bình Shoes - Green Square. Do kẹt tiền mua căn hộ nên định bán lại. Mình có nhờ môi giới tên Đ (VP gần Big C Dĩ An) tìm người mua, giá muốn bán là 950tr đã bao gồm tiền cò và đóng thuế.
......................

Do lần đầu mua bán BĐS nên HỢP ĐỒNG UỶ QUYỀN / HỢP ĐỒNG MUA BÁN / 2 CÁCH ĐÓNG THUẾ TNCN mình cũng chưa rõ.

Đời có cần tham lam vậy không, 2% nó chê nên nghĩ ra cách ăn luôn 70tr!!! Hy vọng các bác môi giới BĐS trên OS mình làm ăn có lương tâm hơn.
Chấp nhận thôi bác. Cò nó cũng tốn mồ hôi, nước mắt, cũng tốn nhiều thứ mới có thể mua-bán được. Đâu phải tháng nào, ngày nào nó cũng vớ bẩm thế đâu? Nên thông cảm thôi, trách là tự trách mình, mình cũng "tham", muốn bán cho nhanh, mà được giá thì làm gì có được.
Cò đất thì cũng là 1 dạng con buôn thôi, còn nhiều dạng con buôn khác nữa (gạo, rau, củ, quả...) nhan nhản đầy, trách thì trách cả đời.
Chia sẻ cùng bác để đỡ xót xa thôi.

Hạng B2
1/6/12
320
47
28
Vì vậy mà em chẳng bao giờ tham gia bán đất + nhà lẻ(mọi người thường gọi cò).Bán Căn hộ giá gốc CĐT cho lành.Gieo nhân nào thì gặt quả nấy.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.095
113
53
hieubds_happyreal nói:
Vì vậy mà em chẳng bao giờ tham gia bán đất + nhà lẻ(mọi người thường gọi cò).Bán Căn hộ giá gốc CĐT cho lành.Gieo nhân nào thì gặt quả nấy.

Cò chung cư cũng kinh lắm bác! Em biết có nhiều anh phải bỏ nghề vì bị khách hàng chửi!
Chỉ cái Petroland gần 200 khách hàng chửi ra rả cò lả lơi suốt mấy năm nay :)

Hạng D
29/1/13
1.351
14.250
113
luong12g nói:

Lúc đầu hắn nói có người trả 870tr (họ bao luôn tiền cò và đóng thuế) ... mình nói không bán... vài ngày sau hắn nói người đó trả 880tr. Do kẹt tiền nên mình chấp nhận bán. Mình hỏi người mua là ai? Hắn nói bà này bên Thủ Đức mua cho ông già.

Hắn và bà này đến nhà mình cọc 100tr ròi hẹn 15 ngày sau ra phòng công chứng sang tên.

Đến ngày công chứng, VC mình ra làm giấy sang tên. Họ soạn xong GIẤY UỶ QUYỀN rồi cùng xác nhận lăng dấu tay. Rồi mọi người cùng nhau ra ngân hàng chuyển số tiền còn lại. Mình tưởng mọi chuyện đã xong.

2 ngày sau, bà KH này gọi điện nan nỉ mình, đến tận nhà nan nỉ vợ mình ra phòng cộng chứng làm lại giấy tờ vì có sai sót. Thấy cũng tội tên vc mình mất toi buổi sáng đi ra phòng công chứng. Một sự thật bị lộ ra là bà KH này và tên cò là vợ chồng. Và hôm đó họ nhờ mình ra làm HỢP ĐỒNG MUA BÁN  cho KH khác với giá là 950tr. Và mình biết là không có đóng thuế TNCN vì mình mua trực tiếp từ CĐT (có đầy đủ giấy tờ) nên 2% số tiền chênh lệch lúc bán và lúc mua ~0VND. Lúc này mình biết mọi chuyện nhưng nghĩ cho qua (vì mình mới ký uỷ quyền).

Do lần đầu mua bán BĐS nên HỢP ĐỒNG UỶ QUYỀN / HỢP ĐỒNG MUA BÁN / 2 CÁCH ĐÓNG THUẾ TNCN mình cũng chưa rõ.

Chuyện này bình thường mà. Quyết định bán rồi thì thôi . Người ta chỉ lách thuế mua bán nhà đất thôi mà.Đúng ra tay môi giới giải thích rõ cho bác thì mọi chuyện sẽ không có gì là bức xúc.

Hạng B2
4/7/12
180
2.816
93
41
nvquangcm nói:
Ko buồn quá đâu bác, ông trời công bằng lắm!
Bác bán đất lỗ 60tr biết đâu bác tìm được cái nhà trong thành phố rẻ hơn thị trường 100tr
Ah mà ko có vụ 60tr đó cò sẽ ko làm, bác bán đất ko được rồi ở chung với ông hàng xóm xấu tính đó biết bao nhiêu hệ lụy về sau
Cám ơn bác. Em cũng nghĩ như vậy.

mrbilly nói:
Xin lỗi các pác cho e thể hiện thái độ của mình 1 tí....
Lời cuối, chia buồn cùng pác!
Cám ơn bác đã chia sẻ, em đọc cuốn "Dạy con làm giàu" nên em đồng quan điểm với tác giả, nên rông rãi với môi giới và luật sư. Trước giờ em vẫn có thiện cảm với môi giới. Qua vụ này thì tất nhiên thiện cảm có giảm chút ít nhưng em chỉ đề phòng hơn, cẩn thận hơn với bất kì đối tượng nào chứ không phải em em nghĩ tất cả cò đều xấu.

PS: Đôi khi gọi là cò vì quen miệng thế thôi, chứ không phải cò là xấu, môi giới là tốt
luong12g nói:

Cái này thì mình cứ coi họ là con buôn đi cũng được, mình hài lòng với giá bán thì cũng được rồi. Còn case của em bị lừa, dẫn đến cãi cọ, mất vui nên em hơi khó chịu chút.
Lúc em gặp cò Hiền, em có nói, em muốn bán với giá 420 triệu, nếu đạt giá này thì tiền môi giới là 15 triệu, còn không đạt thì 2%.

Hạng B2
27/2/12
298
2
0
ĐM!tụi cò vô nhân tính làm hại anh em trong nghề...gặp đập chết cm nó luôn...hựt hựt

Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
Cò thực ra là 1 khách hàng , chỉ khác ở chỗ, khách hàng này là dạng mua đi bán lại mà không cần vốn. Họ mua của Bác trong vòng ít ngày và họ bán lại cho người cần, họ nâng chênh lệch là chuyện bình thường.
Thử hỏi các SGD BĐS bây giờ gọi là gì? Có phải là cò không? Họ mua mà có tốn đồng bạc nào đâu sao không ai nói gì hết? Mỗi căn hộ họ lời bao nhiêu, chi lại cho sales bao nhiêu? Dùng báo PR thế nào, đăng tin thế nào? Sao lại chửi họ, có phải cũng là mô giới - là cò như nhau?

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
hoixeco nói:
ĐM!tụi cò vô nhân tính làm hại anh em trong nghề...gặp đập chết cm nó luôn...hựt hựt
Bác hoixeco là gì ạ ? Có chung họ nhà cò không ?:D

Hạng B2
1/6/12
320
47
28
nvquangcm nói:
hieubds_happyreal nói:

Cò chung cư cũng kinh lắm bác! Em biết có nhiều anh phải bỏ nghề vì bị khách hàng chửi!
Chỉ cái Petroland gần 200 khách hàng chửi ra rả cò lả lơi suốt mấy năm nay :)
Dạ rất may là từ trước giờ em chưa dính tới thằng petro nào nên không có tình trạng đó:)

Status
Không mở trả lời sau này.