Hạng B1
11/5/10
73
0
0
số là em dùng 2 máy 1 máy chạy win7, còn 1 máy chạy XP (máy xp cấu hình thấp hơn ) nên không chạy được win7,khi em share ổ đĩa D:\ của máy win7 thì máy win xp nhìn thấy nhưng khi click vào ổ D:\ của máy win7 thì nó cứ báo lỗi :access is denied và không vào được bác nào biết nhờ bác chỉ dùm em cách khắc phục với ạ !
p/s: nếu 2 máy cùng dùng XP thì không vấn đề gì.
thank các bác.

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
em chờ hoài không thấy bác nào giúp nên tự mò mẫm cuối cùng đã làm được ,nhờ mod xóa dùm bài này ạ.

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
bác làm cách nào vậy, chỉ em với. Mình share qua wireless được không ạ, hay la phải đi dây. Tình hình của em là như sau: 1) desktop cài win XP, kết nối trực tiếp với router qua cổng LAN 1
2) laptop cài win 7, kết nối internet với router bằng wireless.
Bác hướng dẫn em cách nào để 2 máy có thể nhận ra nhau và share với nhau.
Em cám ơn bác nhiều

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
yahu nói:
bác làm cách nào vậy, chỉ em với. Mình share qua wireless được không ạ, hay la phải đi dây. Tình hình của em là như sau: 1) desktop cài win XP, kết nối trực tiếp với router qua cổng LAN 1
Em cám ơn bác nhiều

wifi nó không cho kết nối mạng nội bộ bác ạ .phải đi bằng cáp mới được.
còn em làm trên máy em cách 1 là tạo 1 tài khoản tên khác trong win7 rồi share bt , cách 2 là cài bên máy XP đổi mshome thành workgroup rồi đưa những dữ liệu cần share vào mục public của dĩa c:\ của máy chạy win7 là máy XP nó sẽ nhận được còn máy chạy win7 thì nó tự nhận máy chạy xp rồi quan trọng là phải đổi thành workgroup ở máy chạy xp

pakpak.com nói:
yahu nói:
Em cám ơn bác nhiều

còn em làm trên máy em cách 1 là tạo 1 tài khoản tên khác trong win7 rồi share bt , cách 2 là cài bên máy XP đổi mshome thành workgroup rồi đưa những dữ liệu cần share vào mục public của dĩa c:\ của máy chạy win7 là máy XP nó sẽ nhận được còn máy chạy win7 thì nó tự nhận máy chạy xp rồi quan trọng là phải đổi thành workgroup ở máy chạy xp

Có thật là wifi không kết nối 2 máy tính lấy dữ liệu qua lại không được không ? nếu kết nối lấy dữ liệu qua lại được bác tính sao ?

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
@pakpak: bác có thể chỉ em chi tiết cách làm được không ạ. Em thì hai lúa mấy cái khoản này lắm. Một lần nữa cám ơn bác nhiều.

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
phamthanhtruc nói:
pakpak.com nói:
yahu nói:
Em cám ơn bác nhiều

Có thật là wifi không kết nối 2 máy tính lấy dữ liệu qua lại không được không ? nếu kết nối lấy dữ liệu qua lại được bác tính sao ?

em làm không được đó bác trúc làm được không ? nếu làm được thì bác chỉ anh em cách làm chớ bác thách đố em mần chi...hehehe

nó dài dòng linh tinh, nhưng em nói là làm được, nếu bác không làm được nhờ anh nào quen biết mà biết về mạng thì nhờ làm. Nói chung làm sao cho tụi nó 1 cái workgroup và nhìn thấy nhau là được mà bác
. nếu bác ko biết thì mò một hồi thì cũng ra thôi...dài dòng em ghi không nổi :D

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
yahu nói:
@pakpak: bác có thể chỉ em chi tiết cách làm được không ạ. Em thì hai lúa mấy cái khoản này lắm. Một lần nữa cám ơn bác nhiều.

bác vào control panel của máy winxp tìm đến thư mục network conections rồi bấm vào setup ahome or small ofice network,sau đó bấm next rồi bấm next tiếp ,bấm tiếp next lần nữa đặt cái tên rồi bấm next tiếp sau đó vào bảng name your network bác đổi mshome thành workgroup next tiếp sau đó boot máy win xp là xong. win7 không phải làm gì chỉ copy thư mục nào muốn share vào mục public của ổ đĩa c:\ là xong... còn máy XP bác cứ share bt máy win7 nó nhìn thấy hết.