Tập Lái
13/5/19
30
3
3
44
Khám bệnh xe Honda Accord 1987 bị giật cục, nổ không đều

Em có con xe Honda Accord 1987. Tuần rồi mới làm máy xong. Mấy hôm nay thử có hiện tượng giật cục và hụt hơi sau:[pagebreak][/pagebreak]

- Nổ máy không tải: Khoảng 10 phút sau xe nổ như hụt hơi, tiếng nổ lúc to lúc nhỏ như có thằng ngồi trong xe nhá ga vậy. Vòng tua không đều, lúc nổ to tăng lên trên 1000, lúc nổ nhỏ lại giảm.

- Chạy ngoài đường: khoảng 10 phút có hiện tượng giật cục 1 đoạn hết. Có lúc tắt luôn máy.

P/s: thợ lúc làm máy xong nói làm hơi chặt k biết ảnh hưởng gì không.
Mong các bác chỉ giúp bệnh. Cảm ơn nhiều.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/8/13
557
504
63
accord có 1 mobin chứ đào đâu ra 4. khả năng sai lửa thôi, canh lửa trễ lại chút thử xem. đồng thời đọc code xem có lỗi nào không còn biết mà xử lý.

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Đổi xe đi bác, khổ lắm, nằm đường như chơi.
Thiệt em cũng tính khuyên như thế, ngày trước chạy con Trooper 1998 khổ hơn chó với nó sau này là Hi-Lander 2004 máy dầu bớt khổ hơn xíu nhưng vẫn như cực như chó.
( Cùng thời điểm 2013 2014 đó em có thể mua Zace 2004 2005, Vios 2005 - 2007 thế mà ko mua lựa đúng phải 2 con nghiện mà chơi )
Xe cũ, những xe từ trước 2008, thường thì thời điểm đó garage ko có nở rộ như giờ, trình độ thợ thuyền cũng ko cao và chủ cũng bảo dưỡng ko tốt được như thời điểm hiện tại nên xe đa phần là nát. Ngoài ra, việc chiếc xe đã trên 10 năm tuổi cũng là một trong những nguyên nhân khiến xe hỏng hóc và cần thay thế nhiều.
Sau đợt đó, em vẫn mua xe cũ 2017 làm con Toy Ỉn 07 và Kia Carens 2016, đều là xe cũ cả nhưng nếu xe cũ thì cứ nhắm Toy mà phang mấy con căn bản như Vios hay Ỉn đồ thay nhiều vô kể. Chạy xe cũ nếu các bác ăn chắc mặc bền thì cứ taxi nó chọn con nào thì mình phang con đó là an toàn.
Thiệt sự chơi xe cũ nản lắm. Không đam mê không chơi nổi.

Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Thiệt em cũng tính khuyên như thế, ngày trước chạy con Trooper 1998 khổ hơn chó với nó sau này là Hi-Lander 2004 máy dầu bớt khổ hơn xíu nhưng vẫn như cực như chó.
( Cùng thời điểm 2013 2014 đó em có thể mua Zace 2004 2005, Vios 2005 - 2007 thế mà ko mua lựa đúng phải 2 con nghiện mà chơi )
Xe cũ, những xe từ trước 2008, thường thì thời điểm đó garage ko có nở rộ như giờ, trình độ thợ thuyền cũng ko cao và chủ cũng bảo dưỡng ko tốt được như thời điểm hiện tại nên xe đa phần là nát. Ngoài ra, việc chiếc xe đã trên 10 năm tuổi cũng là một trong những nguyên nhân khiến xe hỏng hóc và cần thay thế nhiều.
Sau đợt đó, em vẫn mua xe cũ 2017 làm con Toy Ỉn 07 và Kia Carens 2016, đều là xe cũ cả nhưng nếu xe cũ thì cứ nhắm Toy mà phang mấy con căn bản như Vios hay Ỉn đồ thay nhiều vô kể. Chạy xe cũ nếu các bác ăn chắc mặc bền thì cứ taxi nó chọn con nào thì mình phang con đó là an toàn.
Cho em hỏi ngoài lề cái là người ta thường khuyên lái mới nên mua xe cũ để chạy ko lo va quẹt này nọ. Bác nghĩ sao?
Xe cũ cỡ bao nhiêu năm là xài được?

Tập Lái
13/5/19
30
3
3
44
Hic... nghe bác nói mà não lòng quá

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Cho em hỏi ngoài lề cái là người ta thường khuyên lái mới nên mua xe cũ để chạy ko lo va quẹt này nọ. Bác nghĩ sao?
Xe cũ cỡ bao nhiêu năm là xài được?
Theo kinh nghiệm của em đã sở hữu 4 loại xe của 3 hãng ( Trooper 98 - Hi Lander 2004 - Innova 07 - Carens 2016 ) thì em xin chia sẻ thế này.
Lái mới nên mua xe cũ là đúng, để tránh va quẹt có quẹt xíu thì cũng ko tiếc lắm tuy nhiên cũ thì cũng phải tùy loại cũ, tùy tầm tiền có thể bỏ ra để mua, ngoài những việc như kiểm tra rõ máy móc lai lịch của xe. Em có mấy cái không sau dành cho lái mới với tầm tiền mua xe cũ 200-300tr.

1/ Không mua xe va quẹt đâm đụng, thủy kích ( cái này ai cũng biết em ko nói thêm )

2/ Không mua xe SUV, SEDAN hạng D, bán tải Date sâu
- Với 300tr các bác mua chỉ được xe đời rất xa có khi trên 15 năm tuổi, từ 10 năm trở đi với điều kiện khí hậu VIỆT NAM thì điện đóm, gầm bệ đã rệu rã nhiều ( dù chủ có chăm kĩ cỡ nào cũng đã xuống nhiều lắm ).
- Xe to di chuyển khó, lái mới rất dễ va quẹt và ko làm chủ được chiếc xe.

3/ Không mua xe công ty, xe chở tiền những dòng xe hiếm thấy ngoài đường, những dòng đã ngưng sản xuất hoặc không có đồ thay thế ( nhiều dòng ngưng sản xuất nhưng vẫn chung phụ tùng với xe thế hệ mới ).

Ngoài những việc trên, em khuyên đơn giản lái mới ko rành xe ko rành máy móc cứ mấy anh Taxi, chạy Dịch Vụ chạy xe dòng nào thì mình mua xe dòng đó ( đương nhiên mua lại xe gia đình, nhiều bác hiểu sai ý em chỗ này, em ví dụ trước INNOVA J chạy dịch vụ thì mình mua lại INNOVA G, Carens ex1.6mt dịch vụ thì mình mua Carens sx2.0mt ). Mấy anh taxi với dịch vụ ko dại gì đi mua xe hay hỏng vặt hay sửa sửa nhiều tiền tốn chi phí tốn xăng mà chạy đâu các bác. Và càng nhiều xe lăn bánh trên đường thì phụ tùng càng nhiều.
Em không khuyên nên mua xe date nào thì được, nhưng với tầm tiền mình có thì hãy chọn dòng xe nào ổn và date càng cao càng tốt.