Hạng F
7/8/17
7.494
10.206
113
Hehe bác hỏi câu này chứng tỏ bác quên hết Luật GT học khi đi thi bằng lái rồi.

Hiệu lực của đèn tín hiệu giao thông bắt đầu từ phia sau vị trí đặt đèn. Tức là nếu đường đó nằm trước cây đèn thì bác ko cần quan tâm tín hiệu đèn màu gì, cứ đi thoải mái.
Nếu đường rẽ này nằm sau đèn thì phải tuân theo tín hiệu đèn.

Theo hình bác đưa phía trên thì làn rẽ đó nằm trước dàn đèn giao thông kia nên bác cứ rẽ thoải mái ko cần quan tâm, chỉ cần chú ý nhường cho làn xe đi thẳng khi bác nhập làn.
Ngã Tư Tây Thạnh-Trường Chinh hay có đám ăn hôi canh rẽ phải khi đèn đỏ là quắt vào bảo người ta vượt đèn. Anh nào k cứng là xì đô ra ngay.

• Like
Reactions: Già Lắm
Hạng F
18/2/13
5.654
13.862
113
Saigon & Dalat
Rõ ràng 1 chút đi các Bạn, cái gì mà trước với sau đèn khó hiểu quá!
Rẽ trái và phải nó khác xa nhau về bản chất cắt ngang tuyến lưu thông ưu tiên.. ( VN và Mỹ nó cùng tay lái thuận nên tương đồng về Logic!).
Khi đèn đỏ và ko có đèn ưu tiên rẽ:
- Rẽ phải, mặc định được nếu ko có biển cấm và ưu tiên thấp nhất. Khi đó gọi là nhập Lane chứ ko phải cắt Lane.
- Rẽ trái, không được phép cho dù U-Turn vì hướng đi cắt ngang. Nếu có đèn vàng nhấp nháy ( tương đương đèn xanh có ưu tiên thấp) Bạn được phép rẽ trái. Tương tự khi đèn xanh.
Một khi 1 Người hiểu Luật và lái thành thạo, thực sự Bạn sẽ quên hết mấy cái gọi Lý Thuyết... Tất cả sẽ trở thành Logic và Phản xạ. Gặp 1 tình huống cụ thể tự nhiên biết Mình là ai, Đang ở đâu và biết làm gì... Chưa kể hãy luôn có ý thức nhường, ưu tiên người khác... Tự khắc sẽ lái xe an toàn và vui vẻ, cho dù Bạn có là tay lái lụa quen chạy nhanh luồn lách thì vẫn nên là vậy khi tới giao lộ. Lái hay nó khác.xa lái ẩu!
VN thì khác rồi bác, thực tế khi sắp đến giao lộ các phương tiện có thể:
- Rẽ phải hoặc quay đầu xe nếu có tiểu đảo và đường nhánh trước khi tới giao lộ có đèn tín hiệu (vd đường PVĐ hướng Thủ đức về ngã 4 Bình Triệu có đèn tín hiệu, có cả 2 đường nhánh này)
- Chỉ được rẽ phải tại giao lộ khi đèn đỏ, nếu có đèn phụ hoặc biển hướng dẫn cho phép rẽ phải (thường là mũi tên màu xanh, kết hợp biển phụ bằng chữ hoặc hình ảnh loại phương tiện được phép rẽ)

Hạng D
9/1/15
2.600
3.908
113
40
theo trí nhớ não cá vàng của tui thì hình như đèn chỉ có tác dụng cho đường đặt đèn. nếu cái rẻ này không có đèn thì cứ rẻ thoả mái chứ.

Hạng F
28/8/19
6.724
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
VN thì khác rồi bác, thực tế khi sắp đến giao lộ các phương tiện có thể:
- Rẽ phải hoặc quay đầu xe nếu có tiểu đảo và đường nhánh trước khi tới giao lộ có đèn tín hiệu (vd đường PVĐ hướng Thủ đức về ngã 4 Bình Triệu có đèn tín hiệu, có cả 2 đường nhánh này)
- Chỉ được rẽ phải tại giao lộ khi đèn đỏ, nếu có đèn phụ hoặc biển hướng dẫn cho phép rẽ phải (thường là mũi tên màu xanh, kết hợp biển phụ bằng chữ hoặc hình ảnh loại phương tiện được phép rẽ)
Hiểu rồi, là rẽ nhánh trên đường chứ gì, cái này thì Mỹ đầy vì hầu như cứ 1 Block là có 1 cái. Được phép rẽ trái, quay đầu với ưu tiên thấp nhất ngay cả với xe từ bên kia ra.rẽ phải (Yield for turn right).

• Like
Reactions: Perenco
dEs
11/5/20
2.091
140.807
113
Rõ ràng 1 chút đi các Bạn, cái gì mà trước với sau đèn khó hiểu quá!
Rẽ trái và phải nó khác xa nhau về bản chất cắt ngang tuyến lưu thông ưu tiên.. ( VN và Mỹ nó cùng tay lái thuận nên tương đồng về Logic!).
Khi đèn đỏ và ko có đèn ưu tiên rẽ:
- Rẽ phải, mặc định được nếu ko có biển cấm và ưu tiên thấp nhất. Khi đó gọi là nhập Lane chứ ko phải cắt Lane.
- Rẽ trái, không được phép cho dù U-Turn vì hướng đi cắt ngang. Nếu có đèn vàng nhấp nháy ( tương đương đèn xanh có ưu tiên thấp) Bạn được phép rẽ trái. Tương tự khi đèn xanh.
Một khi 1 Người hiểu Luật và lái thành thạo, thực sự Bạn sẽ quên hết mấy cái gọi Lý Thuyết... Tất cả sẽ trở thành Logic và Phản xạ. Gặp 1 tình huống cụ thể tự nhiên biết Mình là ai, Đang ở đâu và biết làm gì... Chưa kể hãy luôn có ý thức nhường, ưu tiên người khác... Tự khắc sẽ lái xe an toàn và vui vẻ, cho dù Bạn có là tay lái lụa quen chạy nhanh luồn lách thì vẫn nên là vậy khi tới giao lộ. Lái hay nó khác.xa lái ẩu!
Người ta đặt tình huống thì mình trả lời theo tình huống.

Còn đèn tín hiệu giao thông, biển báo giao thông hoặc vạch kẻ đường nó có hiệu lực bắt đầu từ chỗ nào mà anh nói ko hiểu thì chịu anh vậy. Ko biết anh ở đâu, nhưng ở VN ko có định nghĩa đèn đỏ là mặc định được rẽ phải. Và ko có ai đặt đường nhánh rẻ trái như anh nói ngoài thực tế cả nên ko bàn trong này.

Hạng C
30/5/17
512
625
93
43
Đường trước đèn có tiểu đảo rẽ phải vô tư nhưng nhớ xi nhan phải ,nhập làn thì xi nhan trái nhưng nhớ nhường cho xe khác đang lên
Không có tiểu đảo bác rẽ phải là ăn hành ngay ,lỗi vượt đèn đỏ tước giấy phép nhe bác

Attachments

Hạng F
28/8/19
6.724
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
Người ta đặt tình huống thì mình trả lời theo tình huống.

Còn đèn tín hiệu giao thông, biển báo giao thông hoặc vạch kẻ đường nó có hiệu lực bắt đầu từ chỗ nào mà anh nói ko hiểu thì chịu anh vậy. Ko biết anh ở đâu, nhưng ở VN ko có định nghĩa đèn đỏ là mặc định được rẽ phải. Và ko có ai đặt đường nhánh rẻ trái như anh nói ngoài thực tế cả nên ko bàn trong này.
Vậy, đèn đỏ có đc rẽ trái không? Ngay cả lane chỉ dành cho rẽ trái? Hỏi thật!

• Like
  • Haha
Reactions: Perenco and Osin
Hạng F
29/10/16
11.641
22.603
113
Pháp
Vậy bác Tủn muốn em trả lời kiểu ngoài xứ Đông Lào, VN, đặc biệt là ở Thái Nguyên hay không ? :):):):) .

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng F
7/8/17
7.494
10.206
113
Được á bác. Ở câc nước đi bên trái như Thái Lan, Anh nếu đèn cắm giống trong hình (nhưng bên trái) thì mình có thể rẽ :p