Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khi nào nên thay cụm tăng tổng?

Hạng C
3/9/14
530
130
43
Sau khi thay cả cụm tăng tổng thì tiếng kêu khu vực dây coroa to hơn các bác à? Hay phải thay cả dây coroa và tất cả các buli cho đồng bộ :-(. Hix

Hạng C
5/9/13
548
587
93
Sau khi thay cả cụm tăng tổng thì tiếng kêu khu vực dây coroa to hơn các bác à? Hay phải thay cả dây coroa và tất cả các buli cho đồng bộ :-(. Hix
Trước đây khi KTV nói bị kêu tăng tổng thì bác có mặt ở đó lúc kiểm tra không? Rồi lúc thay tăng tổng thì bác có ở đó không hay bác chỉ nghe họ nói rồi OK vậy?
Không cần thiết phải thay tất cả Pulley, bị cái nào thì thay cái đó thôi (trừ khi bác có điều kiện :3dcuoi:)
Muốn xác định kêu/hư cái nào thì tháo bánh, nổ máy lên cầu nghe sẽ biết ngay.
Giờ bác thử xem lại tăng tổng thay có đúng part không, xem dây curoa có bị chai/nứt không nha.

Hạng C
3/9/14
530
130
43
Trước đây khi KTV nói bị kêu tăng tổng thì bác có mặt ở đó lúc kiểm tra không? Rồi lúc thay tăng tổng thì bác có ở đó không hay bác chỉ nghe họ nói rồi OK vậy?
Không cần thiết phải thay tất cả Pulley, bị cái nào thì thay cái đó thôi (trừ khi bác có điều kiện :3dcuoi:)
Muốn xác định kêu/hư cái nào thì tháo bánh, nổ máy lên cầu nghe sẽ biết ngay.
Giờ bác thử xem lại tăng tổng thay có đúng part không, xem dây curoa có bị chai/nứt không nha.
Hàng mình mua là hành chính hãng, đúng part number bác.
Làm sao biết dây coroa có bị chai hay không bác? Xe mình mới đi có 50,000 km.
Có vẻ bác rất rành, bác có gara không mình qua cho bác kiểm tra :).

Hạng C
5/9/13
548
587
93
Hàng mình mua là hành chính hãng, đúng part number bác.
Làm sao biết dây coroa có bị chai hay không bác? Xe mình mới đi có 50,000 km.
Có vẻ bác rất rành, bác có gara không mình qua cho bác kiểm tra :).
Mình không có garage, chỉ có chiếc xe cỏ lại hay chọc phá nên có chút kinh nghiệm "thương đau" để chia sẽ với AE thôi.
Giờ bác cứ xem lại dây curoa xem có bị mòn mấy rãnh mặt trong không, dây có bị chùng không. Dù mới có 50K nhưng cũng có thể bị. Nếu bị chùng (dãn) thì cho dù có thay tăng tổng (có nhiệm vụ căng chỉnh độ đàn hồi của dây curoa) cũng bị kêu. Thêm nữa, bác cần kiểm tra Pulley cốt máy xem phần vòng kim loại bên ngoài có bị trượt so với vòng bên trong hay không (bị trượt lớp đện cao su).
Nếu bác không tự kiểm tra được thì nên đến garage nào đó nhờ kiểm tra mấy cái này.
Còn cái tăng tổng mới thay, nếu bác thay trong hãng mà vẫn không hết thì bác nên trả lại cho nơi đó cho chừa cái tội phán ẩu ! :3dcuoi:
Ah mà nó kêu liên tục hay chỉ kêu lúc nổ máy xong rồi hết ?

Hạng D
1/11/12
1.050
432
83
Xe mình là Focus. KTV trong hãng kiểm tra thì nói nghe tiếng kêu rét rét ở cái buli, nhưng kêu mình thay cả cụm tăng tổng? Các bác cho hỏi thay cái buli thôi được ko?
thay cái puly ko cũng được bác! nhà em có buly rời đó bác rất mong được bác ủng hộ ạ