Hạng F
29/10/16
11.564
22.047
113
Pháp
Tùy điều kiện tài chính, độ chịu chơi, tình trạng xe, tình hình các hãng xe ra các model xe mới ....... nên khó thể nói lúc nào đổi vợ 2.
Vợ của bạn dám đổi không ? đầy tớ thì tha hồ, do đó tôi kh nghĩ xe là vợ đâu. Nói thật đó, nhiều vị cứ xem xe như vợ, tôi thì xem như đầy tớ, kh thích đổi ngay, gia nua cũng đổi, bệnh hoạn cho ra nghĩa địa ... so sánh thái quá nha .... Thân!

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
3/1/16
1.105
756
113
Vợ của bạn dám đổi không ? đầy tớ thì tha hồ, do đó tôi kh nghĩ xe là vợ đâu. Nói thật đó, nhiều vị cứ xem xe như vợ, tôi thì xem như đầy tớ, kh thích đổi ngay, gia nua cũng đổi, bệnh hoạn cho ra nghĩa địa ... so sánh thái quá nha .... Thân!
Vậy bạn nghĩ từ vợ 2 là sao so với vợ 1, chỉ là 1 kiểu ví von cho vui khi nói về chiếc xe được yêu quí như chính người thân của mình. Dù gì vợ 1 cũng là số 1, còn vợ 2 thì ..... hi hi. Chẳng gì là thái quá cả nha bạn. Thân!

• Like
Reactions: PMH82 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.564
22.047
113
Pháp
Vậy bạn nghĩ từ vợ 2 là sao so với vợ 1, chỉ là 1 kiểu ví von cho vui khi nói về chiếc xe được yêu quí như chính người thân yêu của mình. Chẳng gì là thái quá cả nha bạn. Thân!
Tưởng bạn là theo anh dmqtrieu bên vnexpress so xe với cưới vợ .... do đó tôi mới viết như thế mà thôi. dù sao nó cũng là tiêu sản, nhưng tôi tin chắc các bà vợ sẽ không vui khi so sánh như thế. Thân!

• Like
Reactions: tamtrangthu
Hạng C
3/1/10
848
7.254
93
Mấy năm không là vấn đề, quan trọng là khi nào có dư tiền, thèm hàng mới
Đổi xe là phải chấp nhận bán lỗ và bù thêm tiền để lên đời.

Em nghĩ thời điểm trong năm (hàng năm) và tình hình thị trường (bất thường, như dạo này) là yếu tố nên để ý trừ khi buộc phải bán hoặc bán không quan tâm lắm chuyện đắt rẻ :)

• Like
Reactions: thi12345
Hạng F
29/10/16
11.564
22.047
113
Pháp
Hihi...em toàn mua xe đã chạy 5-10 năm không à!
Nhưng nếu bạn biết thì xe 5-10 như xe 1-2, vì có những điều bắt buộc phải thay đến thời kỳ. Đó là giá hời, thí dụ xe 1 tỷ, 6 năm còn 400, sửa 100 là OK ... bình thường, rất đồng ý. Nhờ điểm đó bạn mới biết được xe ra sao , chứ các bác cứ mua xe mới, vặn ốc thay bánh, kiểm tra bình, dây courroie đứt cũng chẵng biết, bóng đèn thì đi thợ thay ... Đó là tư duy đó bạn .

• Like
Reactions: PMH82 and npt
Hạng D
6/12/14
1.337
1.295
113
Tưởng bạn là theo anh dmqtrieu bên vnexpress so xe với cưới vợ .... do đó tôi mới viết như thế mà thôi. dù sao nó cũng là tiêu sản, nhưng tôi tin chắc các bà vợ sẽ không vui khi so sánh như thế. Thân!
Nhìn tôi thương yêu và săn sóc mấy chiếc xe (nhà tôi 3 chiếc, không chạy dịch vụ, chỉ để đi gia đình), vợ tôi còn nói: "đúng xe là vợ 2 các ông". Vợ tôi còn tạo điều kiện để tôi săn sóc mấy bà vợ 2 này. Vợ 1 ngồi trong vợ 2 thấy sạch sẽ thơm tho bên trong lẫn bên ngoài còn thấy thương chồng chung hơn đó nhé. Chẳng thà để chồng thương yêu mấy bà vợ cùng nhà này (vợ 1 cùng hưởng thụ chung) còn hơn để mấy ông chăm sóc mấy vợ khác bên ngoài không quản lý được.

• Haha
Reactions: PMH82
Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Xin chào các bác, hiện tại em đang sử dụng con Mazda CX5 đời 2016, em chạy cũng đã được 3 năm, mua từ khi lấy vợ được 2 năm, đến giờ vợ chồng đi cũng quen. Nhưng dạo này em có ý định bán em nó mua con khác, cũng đã bàn bạc với vợ xong nhưng lại lo không biết có bán đúng thời điểm? xe còn tốt có nên bán không??

Nên em lên đây hỏi các bác, các bác có kinh nghiệm thời gian đổi xe, lên đời xe mới hay như nào tư vấn em với?? xe chạy tầm bao năm thì đổi? em chạy 3 năm đổi có ổn không?

Em cảm ơn các bác nhiều

View attachment 2221994
Hình để vui thôi các bác :)
Xác định xe đề làm gì bác nhé. Nếu phục vụ gia đình mà e nó vẫn pvu tốt thì cứ 20 năm cũng không đổi. Còn như bác thích đổi vì thích thế thì đổi ai mà cản được miễn có tiền hihi. Nên thế mới có cơ hội cho những người ít tiền nhưng vẫn có nhu cầu phục vụ gia đình che mưa nắng. Xe đi ít thì 3 năm cũng như xe mới.Chứ xe hơi có giống xe máy đâu. Xe hơi 4 tháng mới đi hết 5000km để đi bảo dưỡng. 3 năm đi 45.000km. Thì ăn thua gì. Xe máy đi 5 năm bảo dưỡng đàng hoàn còn ko hỏng nói chi xe hơi. Còn hư lặt vặt thì xe nào mà không bị.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Mình chạy 4 đời xe, 3 chiếc trước từ lúc mua đến khi bán là 16 năm, như vậy trung bình 5 năm 4 tháng là đổi xe. Có đợt đổi nhanh nhất là Cam mới 3 năm là đổi vì chạy chán. Nói chung đi 5-6 năm xe nào cũng sẽ ok. Còn khi có tiền muốn lên nhanh thì ngắn hơn. Nếu dư giả thì mua 2-3 chiếc cũng ok, :p:rolleyes::)

• Like
  • Love
Reactions: Osin and thi12345
Hạng F
29/10/16
11.564
22.047
113
Pháp
Mình chạy 4 đời xe, 3 chiếc trước từ lúc mua đến khi bán là 16 năm, như vậy trung bình 5 năm 4 tháng là đổi xe. Có đợt đổi nhanh nhất là Cam mới 3 năm là đổi vì chạy chán. Nói chung đi 5-6 năm xe nào cũng sẽ ok. Còn khi có tiền muốn lên nhanh thì ngắn hơn. Nếu dư giả thì mua 2-3 chiếc cũng ok, :p:rolleyes::)
Tôi độc thân, 2 chiếc thì chiếc mới đi lấy le, chiếc cũ chạy linh tinh, chiếc nào hết hạn thì thay 3 năm ... nhưng thú thật ..... từ lúc vào vnexpress thà mua xe hàn cũ còn hơn mua xe nhật mới, rốt cuộc em chọn xe Đức mới ... vì sợ đụng hàng với bạn dmqtrieu ... KKKK

• Love
Reactions: NEWDRIVER