Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cụ thể là miếng đất nhà mình ở P. Bình Chiểu, TP. Thủ Đức dài 27m, có sổ đỏ đầy đủ, có nhà cấp 4 xây cách đây hơn 20 năm. Nay mình mình xin giấy phép xây nhà mới. Sau khi đã hỏi kỹ về lộ giới, mật độ xây dựng, mình nộp bản vẽ xin giấy phép xây nhà mới. Vị trí nhà mới giờ phải lùi xuống cuối miếng đất, dài chỉ 9,2m, có chừa khoảng trống phía sau 1,6m và đè lên nhà cũ khoảng 1m . Nay bên phòng cấp phép thông báo là mình phải đập toàn bộ nhà cũ đi cho thành một miếng đất trống hết từ trước ra sau thì mới được cấp phép xây dựng nhà mới.

Mình thì chỉ muốn đập phần bếp của nhà cũ, phần trước để ở tạm trong khi xây nhà mới. Khi nào nhà mới xây xong mới đập hết nhà cũ và làm sân.

Mình thắc mắc là có luật hay quy định nào bắt buộc phải đập hết nhà cũ đi trước khi được cấp phép xây dựng nhà mới không?

• Like
Reactions: btpaul
Tập Lái
20/6/13
28
31
13
Ko nha bác, mình có giấy phép rồi mới đập nhà cũ nè. Mới có giấy phép cuối tháng 6. Mình cũng ở Bình Chiểu luôn nè.

• Like
Reactions: ddtuyen
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Mình sợ nhất là bị rơi vào tình cảnh của một chị bạn của bà xã mình ở P. Linh Chiểu. Đập nhà xong thì một năm sau vẫn không được cấp phép xây dựng vì nhiều lý do a,b,c,d ... Đến nay vẫn phải ở nhà thuê chờ giấy phép.

• Like
MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
Mình sợ nhất là bị rơi vào tình cảnh của một chị bạn của bà xã mình ở P. Linh Chiểu. Đập nhà xong thì một năm sau vẫn không được cấp phép xây dựng vì nhiều lý do a,b,c,d ... Đến nay vẫn phải ở nhà thuê chờ giấy phép.
chắc nên nhờ dịch vụ?

• Like
Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Phong bì mỏng qua hoặc quên chưa đưa thì thế là đúng rồi.

• Haha
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
chắc nên nhờ dịch vụ?
Mình nhờ dịch vụ đó anh, chứ mình có đâu có rành việc này. Mất 3 tháng cứ loay hoay với chuyện điều chỉnh thiết kế giảm dần chiều dài căn nhà cho phù hợp với lộ giới, ranh quy hoạch, mật độ xây dựng ... Đến giờ thiết kế ổn rồi thì mới đến vụ phải tháo dỡ. Bên dịch vụ họ không lấy được tiền của mình thì họ cũng buồn lắm :(

• Like
Hạng B2
24/2/18
216
2.561
98
45
tp mới thủ đức xin phép khó lắm,dịch vụ ko chuyên cũng ko xin được,giờ có quy định mới phải chừa phía sau nữa,mấy nhà xin phép trước là ko trừ
- bác nào cần vẽ thiết kế lh em
Khi xin phép xây dựng có phải đập nhà cũ không?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Tập Lái
14/9/15
11
29
13
38
Cụ thể là miếng đất nhà mình ở P. Bình Chiểu, TP. Thủ Đức dài 27m, có sổ đỏ đầy đủ, có nhà cấp 4 xây cách đây hơn 20 năm. Nay mình mình xin giấy phép xây nhà mới. Sau khi đã hỏi kỹ về lộ giới, mật độ xây dựng, mình nộp bản vẽ xin giấy phép xây nhà mới. Vị trí nhà mới giờ phải lùi xuống cuối miếng đất, dài chỉ 9,2m, có chừa khoảng trống phía sau 1,6m và đè lên nhà cũ khoảng 1m . Nay bên phòng cấp phép thông báo là mình phải đập toàn bộ nhà cũ đi cho thành một miếng đất trống hết từ trước ra sau thì mới được cấp phép xây dựng nhà mới.

Mình thì chỉ muốn đập phần bếp của nhà cũ, phần trước để ở tạm trong khi xây nhà mới. Khi nào nhà mới xây xong mới đập hết nhà cũ và làm sân.

Mình thắc mắc là có luật hay quy định nào bắt buộc phải đập hết nhà cũ đi trước khi được cấp phép xây dựng nhà mới không?
Vì trong sổ đỏ nhà bạn chỉ là miếng đất trống ko có nhà nên bên cấp phép bắt phải trả lại đúng hiện trạng mới cấp gpxd cho bác là đúng luật đó ạ!