Hạng D
27/6/13
2.442
1.206
113
Lúc đến đại lý để nhận xe ( chưa bàn giao) con S400 em sốc quá sốc, ghế xe thì có vết dơ như xe xài rồi, xe bụi bặm nát bươm, 4 đĩa thắng thì rỉ sét, phía đuôi xe còn bị mọc rêu.

Sau khi xem hồ sơ thì em thấy là xe em nằm phơi nắng tầm 5 tháng, nghĩ xót quá trong khi mình chả dám phơi nắng đến quá 1 ngày, em cự cậu sales đòi không lấy xe, tuy nhiên sau khi xem gần 10 xe sắp bàn giao cho khách thì thấy con mer nào cũng thế, kể cả em maybach còn có cây mọc đâm vô mâm, còn việc ghế xe thì em thấy xe nào ở ghế lái cũng có vết dơ đen, cái này em đoán là công nhân hay thợ nhà máy ngồi test thử, đáng lẽ ra ở nhà máy mer phải kỹ hơn vấn đề này.

Em tức vụ hãng tại sau lại để nắng phơi sương con xe đáng giá cả căn nhà thế, em lên mạng hỏi bọn khoai tây thì mới hiểu lý do của nó:

- Việc phơi nắng là khâu sản xuất cuối cùng, phơi nắng để tất tần tật các loại keo sẽ đủ độ khô 1 cách tự nhiên nhất.
- Nếu để trong nhà có mái che thì chừng 1 tháng là xe bị mọc rêu bên trong cabin vì độ ẩm cao, xe mất mùi thơm và chắc không ai dám nhận xe kiểu đó.
- Phơi nắng để xe luôn luôn có mùi thơm của nội thất.
- Việc phơi nắng không làm sơn hư hỏng vì thiết kế để ngoài trời.

Bởi vậy lúc để ngoài trời các hãng thường có lớp decal dán nắp capo để máy không bị hư vì nhiệt độ cao, và đáng lý ra thì kiếng lái phải được phủ bạt nhưng hình như em nghe nói ở Mer không có 2 việc này, việc này có thể làm hư nội thất đáng kể.

Vài dòng chia sẻ.

Giờ thì e đã hiểu bim mẹc hay lắm bệnh

Tập Lái
23/12/17
32
13
8
39
Giờ thì e đã hiểu bim mẹc hay lắm bệnh

Mới mua em Range rover, qua kho ở q2 cũng thế bác à.
Còn vụ lắm bệnh, chắc cũng do 10-20% vì để ngoài trời sẽ làm nhanh hỏng các chi tiết.

Hạng B2
9/10/09
147
154
43
Mình ko nghĩ là bình thường đâu, nhiệt độ bên trong lên đến 70% thì ko lý nào ko ảnh hưởng. Vde là hãng nó ẩu thôi. Bên Mỹ thì thời tiết ko khắc nghiệt như VN.
Em ở florida nó nóng còn gấp đôi ở đà nẵng em mùa hè bác ạ, với thằng Mỹ nó có cái rất mắc cười là garage không ai để xe cả :)) toàn phơi ngoài sân thôi nên xe từ khi xuất xưởng phơi 5-10 năm là thường mà cũng không thấy hỏng gì.

Chắc em quen kiểu í nên giờ về vn xe em cũng không chăm chút mấy, gặp mấy sếp em E hay S cũng coi như toyota cũng vất ngoài đường không à :D

Nhưng đấy là em mua về xài, còn nếu nhận từ hãng mà bẩn và rỉ con xe mấy tỷ thì không thể chấp nhận được. Em nghĩ nên làm cứng để hãng nó có trách nhiệm 1 tí, cứ coi người tiêu dùng như gà thế này bực quá bác ạ.

Tập Lái
23/12/17
32
13
8
39
Em ở florida nó nóng còn gấp đôi ở đà nẵng em mùa hè bác ạ, với thằng Mỹ nó có cái rất mắc cười là garage không ai để xe cả :)) toàn phơi ngoài sân thôi nên xe từ khi xuất xưởng phơi 5-10 năm là thường mà cũng không thấy hỏng gì.

Chắc em quen kiểu í nên giờ về vn xe em cũng không chăm chút mấy, gặp mấy sếp em E hay S cũng coi như toyota cũng vất ngoài đường không à :D

Nhưng đấy là em mua về xài, còn nếu nhận từ hãng mà bẩn và rỉ con xe mấy tỷ thì không thể chấp nhận được. Em nghĩ nên làm cứng để hãng nó có trách nhiệm 1 tí, cứ coi người tiêu dùng như gà thế này bực quá bác ạ.

Chính xác bác, hàng hoá thuộc dạng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt mà không có nổi cái kho tử tế. Lúc có ng mua mới đem đi tuốt.
Mình mới lấy con Range rover, lên kho q2 xem cũng ko có mái che gì cả, cứ ngoài trời mà quăng.

Tập Lái
23/5/18
18
3
3
30
bác yên tâm, về merc mình thấy khi lấy xe trước đó vài tuần thợ của họ sẽ vệ sinh đánh bóng các thứ lại cho xe bác rồi mới giao xe.
bác yên tâm

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Vậy có mỗi lexus là có vẻ ngon, trong sg ko rõ, ngoài hn lex thăng long có 3 hay 4 tầng thì nó bỏ hết xe đặt cọc vào trong 1 tầng ở giữa đợi giao xe, nhìn cũng ưng ưng.
Bim ngoài hn cũng phơi nắng, toy honda thì phơi quanh năm.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Trước em cũng nghe sales nói thế. Vì xe được bao phủ các lớp sơn có thể chống được các điều kiện khí hậu khắc nghiệt như nóng, lạnh, sương giá... Tuy nhiên em thấy nếu để ngoài nắng vậy các bộ phận nội thất xe, như taplo, các chi tiết nhựa... có thể bị bạc màu, xuống cấp, mau bị rã...

Tập Lái
23/12/17
32
13
8
39
Trước em cũng nghe sales nói thế. Vì xe được bao phủ các lớp sơn có thể chống được các điều kiện khí hậu khắc nghiệt như nóng, lạnh, sương giá... Tuy nhiên em thấy nếu để ngoài nắng vậy các bộ phận nội thất xe, như taplo, các chi tiết nhựa... có thể bị bạc màu, xuống cấp, mau bị rã...

Chính xác bác, mình để xe 1 buổi ngoài nắng, vào xe cảm giác như mọi thứ nhũn ra. Đây tụi hãng nó để cả năm này năm khác. thì không biết các chi tiết nhựa, da, điện tử sống kiểu gì.