Hạng B1
31/5/19
94
497
53
40
Coi xong clip này tự nghĩ làm việc tốt cũng khó quá.

Theo bác chủ clip chia sẻ, thì bên trái xe chủ thớt đang có xe rau đang vượt lên nên bác phải nhường chị xe máy sang đường, nhưng chị xe máy được nhường lại không chú ý mà băng qua đường, làm báo 2 bạn thanh niên đi xe máy xảy ra va chạm.

Khó khăn: Nhường xe phía trước thì lại vô tình khuất tầm nhìn xe phía sau

Trong tình huống này, nếu bác này không nhường, bà kia tự tạo tình huống nguy hiểm cho bả vì xe rau sắp lên. Nhưng khi nhường như thế này bác ấy lại vô tình tạo tình huống nguy hiểm cho người đi đường từ sau đi lên không quan sát được do trúng điểm mù.

Em thấy chủ xe hơi trong clip không có lỗi, lỗi lớn nhất là bà cô chạy xe máy sang đường không quan sát, qua đường như đường của nhà. Lỡ phía sau không phải là xe máy mà là xe hơi hay xe tải thì không có ông bà nào độ nổi.
Thấy thanh niên chạy xe máy cũng khá ẩu, thấy xe giảm tốc và thắng, mình nên giảm tốc độ lại theo, một là an toàn cho bản thân mình. 2 làn riêng nhau cũng không nên bang thẳng như vậy? hạ tốc độ dừng lại quan sát, ổn rồi hãy đi tiếp. Chỉ cần đi gần cái xe đang đậu cũng phải dè chừng quan sát rồi, huống chi đây thấy xe dừng bất chợt bên đường mà không cảnh giác.

Không biết các bác sao, nhiều khi đi đường mình nhường xe cho người đi bộ và đã hạ tốc độ từ từ rồi nhưng vẫn nản vụ bấm còi từ phía sau inh ỏi, hoặc sợ xe sau ẩu không chú ý ủi đít mình vì việc giữ khoảng cách giữa các xe với nhau trong thành phố là gần như không có. Đôi khi còn lo xe phía sau ẩu không thấy vượt lên trước khuất tầm nhìn như trong video còn sợ hơn.

Theo các bác trong những trường hợp này nên làm như thế nào cho hợp lí và còn an toàn cho người cùng lưu thông?

Hạng D
25/8/16
2.750
5.756
113
Nhường là tốt, do cả 2 xe đều đi không đúng, nhiều khi mình nhường người đi bộ qua vạch nhưng xe máy vẫn bang bang không nhường. Nó ăn sâu vào văn hoá hỗn tạp của xã hội đương thời nên phải có thời gian mới thay đổi được

• Like
Reactions: TaxMan and Mita
Tập Lái
27/10/16
13
4
3
Binh Thanh - HCM
Với tình hình giao thông như VN thì khó nhỉ.
Mình nghĩ là không nên nhường, tình huống này xe máy nên chủ động chờ ở đó cho đến khi thấy tình hình hết nguy hiểm thì sẽ băng qua. Xe oto ko nhường, vì sẽ gây khó khăn cho xe chạy làn bên trong. Còn xe rau phía sau vượt trái oto thì không đúng luật đâu, đâm xe máy họ sai đấy, với lại họ cũng không bị điểm mù, quan sát được mà.

Hạng C
13/10/09
664
302
63
Bà xe máy qua dg như trong sân nhà, thanh niên 2b thấy 4b dừng giữa dg mà trong đầu ko có suy nghĩ tại sao nó dừng. Cái kết là gặp nhau.

• Like
Reactions: TaxMan and nttanmam
Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Em bắt đầu đi đèn qua ngã 4 mà khuất xe to phía trong là cứ núp núp qua hết giao lộ mới dám vượt nhanh hơn vì sợ xe máy vượt đèn ẩu. Tự mình bảo vệ mình thôi.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Bà chị sang đường ẩu thật. Còn xe kia cũng mất cảnh giác không giảm tốc luôn.

Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
A trên nói đúng, ra đường phải tự bảo vệ thôi.
Chị gái ra đường nu, cúp đầu ô tô gây nạn cho người khác, chấn thương không đến nỗi nặng nhưng cũng là bài học nhớ đời.
Mình luôn dặn con, dù phải chờ lâu mau cũng đừng bao giờ cúp đầu ô tô...
Nếu chị gái kg cúp đầu kiểu đó thì anh thớt đâu phải hỏi vậy. Nguồn cơn là đây chứ đâu

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Với tình hình giao thông như VN thì khó nhỉ.
Mình nghĩ là không nên nhường, tình huống này xe máy nên chủ động chờ ở đó cho đến khi thấy tình hình hết nguy hiểm thì sẽ băng qua. Xe oto ko nhường, vì sẽ gây khó khăn cho xe chạy làn bên trong. Còn xe rau phía sau vượt trái oto thì không đúng luật đâu, đâm xe máy họ sai đấy, với lại họ cũng không bị điểm mù, quan sát được mà.
Bác nói đúng, văn hóa giao thông và ý thức bác chủ xe khi nhường ng khác rất đang tuyên dương, tuy nhiên e thì sẽ k nhường lách qua chạy tiếp vì 2 lí do:
1. Dừng xe vậy rất dễ bị xe sau hun đít nếu lơ đễnh
2. Vô tình gây điểm mù, e hay đi tuyến miền tây e thấy các xe khác hay lấn làn dễ gây tai nạn

Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
Lần trước vào ngã 7 trên đường Ngô Gia Tự em dừng nhường 1 người mù đi qua đường trên đúng vạch người đi bộ thì 1 bị thằng mazda đỏ vượt phải chạy lên rất mất dạy cắt mặt người mù qua đường đó luôn mà em không biết cách cảnh báo người mù đó sao luôn.

• Like
Reactions: nttanmam