Tập Lái
1/8/19
31
23
3
36
Gần đây có rất nhiều bác nhắn vào group hỏi về việc mua đất nền dự án, xây nhà ở ổn định bất ngờ bị ngân hàng kê biên, ngăn chặn do chủ đầu tư đã mang đất của họ thế chấp ngân hàng.
Các bác có kinh nghiệm về pháp lý chia sẻ giúp anh em được rõ về vấn đề này được không ạ:
1. vì sao đất đã thế chấp NH, mà vẫn bán được?
~ tương tự, dự án căn hộ cao tầng đã bán cho khách hàng, mà vẫn mang đi thế chấp NH được ???
2. làm thế nào để người dân tránh bị vướng vào các dự án thế này???

Có phải thị trường BĐS Việt nam rủi ro cho người mua quá cao?
Cảm ơn các bác và mong nhận được phản hồi.

Attachments

Hạng D
30/11/10
3.961
55.734
113
Trường hợp của mình, là chung cư chứ không phải đất nền, khi ra tòa hỏi câu tại sao biết dự án đã bán cho cư dân mà vẫn cho vay, thì đại diện ngân hàng phát biểu là ngân hàng ... không biết và trong hợp đồng thì CDT có xác nhận là chưa bán cho ai! Hết ợ.
PS: Mặc dù khi đi khảo sát, chắc chắn nhân viên ngân hàng phải thấy cái bảng quảng cáo to đùng của chủ đầu tư ở đó chứ nhỉ?! Cho dù ngân hàng không sài đến internet! :p

Hạng B1
16/9/18
54
15
8
32
với vai trò người mua và công ty môi giới thì chịu, nhưng chắc có những dấu hiệu để nhận biết. Bác nào vô chia sẽ để ae biết với

Hạng B2
20/6/19
246
2.880
111
với vai trò người mua và công ty môi giới thì chịu, nhưng chắc có những dấu hiệu để nhận biết. Bác nào vô chia sẽ để ae biết với
Mua chung cư thì em chưa mua lần nào.

Mua đất dự án nhà ở hình thành trong tương lai thì trước khi đặt bút ký HĐ yêu cầu cho xem sổ đỏ bản chính của DA, CĐT đàng hoàng thì họ ok trong 1 nốt nhạc còn nếu ko có/ vv... thì đi về đừng dại mà mua vì có khi CĐT đã cầm ngân hàng rồi.

Hạng B1
16/9/18
54
15
8
32
Mua chung cư thì em chưa mua lần nào.

Mua đất dự án nhà ở hình thành trong tương lai thì trước khi đặt bút ký HĐ yêu cầu cho xem sổ đỏ bản chính của DA, CĐT đàng hoàng thì họ ok trong 1 nốt nhạc còn nếu ko có/ vv... thì đi về đừng dại mà mua vì có khi CĐT đã cầm ngân hàng rồi.
cũng là ý hay đó, mà sổ chung photo công chứng được không bác

Hạng B2
8/9/18
470
319
68
36
em bán đất nền, căn hộ :
1 đối với đất nền : CĐT thường sẽ thế chấp toàn bộ dự án để lấy tiền làm Hạ tầng. song song đó là bán cho người dân bằng các HĐ góp vốn, mua bán,,,. khi có đủ số tiền dân đã góp vào. Lúc này sẽ có 2 trường hợp : CĐT trả tiền Ngân hàng lấy sổ về để là thục tục tác sổ cho dân mua. trường hợp còn lại là nó mang tiền đi mua dự án, mua đất khác phát triển tiếp... còn dân mua thì từ từ,,,
căn hộ thì cũng tương tự thế, CĐT thế chấp sổ đất và tài sản hình thành trong tương lai. người dân mua góp tiền, lúc này ăn thua ngân hàng kiểm soát chặt dòng tiền vào.,, bám sát tiến độ giải ngân thì thường sẽ ổn cả dân cả CĐT và Ngân hàng...
theo ý kiến cá nhân của em là vậy.