Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
8/6/11
197
38
28
Re:Khủng hoảnh Kinh Tế : Làm sao đưa ra số lượng nhân sự hợp lý cho DN

Tuan Anh Nguyen nói:
Dưới tay anh hiện đang là 700 quân, 5 chi nhánh, kể cả GĐ, PGĐ chi nhánh. Việc này ... muỗi ~!~
Nếu đúng như bác nói thì em thú thật bái phục bác - hoàn toàn chân thành từ đáy lòng - vì bác còn dư nhiều thời gian để tham gia OS(700 quân thời nay loại tướng xoàng xoàng lo quắn đít) - chắc nhờ áp dụng phương pháp quản trị tân tiến và khoa học chi li đến từng cm.
Em cũng thích viết Nho lắm, nhưng cơm áo nhọ cả mặt nên không ọ ọe được.

Cảm ơn bác JBL đã mở nhãn cho đôi mắt quắm của em.

Hạng B2
31/7/07
121
343
83

Hanh.Pham nói:
Mèo nhé ... đến dịch vụ đây: quán cafe cave của mèo, à, cafe cara của mèo, thì thế này:

CÁI MÀ AI CŨNG THẤY:

Đầu năm kia: Trung bình mỗi lính/10 khách ( tính tổng các bộ phận)
Lính: chị ơi, khách cứ complain giá nước cao
Mèo: kệ mẹ tau, mày lo hầu hạ cho tốt vào, tau bị chửi méo mặt đủ chuyện ròi, chỉ còn chuyện phục vụ tệ là chưa đến tai thôi ( vì em canh để trảm từ trước khi khách thấy, mệt chết mẹ)

Đầu năm ngoái: Trung bình mỗi lính/15 khách
Lính: chị ơi, khách vẫn complain sao quán mình bán mắc
Mèo: ủa, ca cẩm cứ ca mà đến thì cứ đến. Ngộ hen, thôi, ráng nghe đi mấy ku. Mang tiền đến là được rồi, không có khách là ăn cám cả bầy đó.
( Mèo nghĩ: mịa, phục vụ tốt mà không chịu trả phí phục vụ, mềnh với đám lính sống bằng niềm tin để phục vụ à)

Đầu năm nay: Trung bình mỗi lính/20 khách.
Lính: chị, khách dạo này dễ thương lắm, bọn em phục vụ cũng khỏe
Mèo: tụi mình tinh tướng hết cả rồi, chạy cái ót 30s là xử xong 1 em khách, ngày xưa hả, tụi mài mỗi lượt khách loay hoay 5 phút còn chưa ổn nữa, không khen để tau ăn cám à.
( Mèo nghĩ: mịa, tăng lương cho tụi bây gấp đôi năm ngoái òi, tau cũng đâu có bóc lột !! Hic, lương tau vẫn chưa có này)

Giữa năm nay: Trung bình mỗi lính/30 khách.
Lính: chị ơi, khách ít quá, tụi em rảnh, chán
Mèo: mịa, bọn này ở không cũng kiu, tau đào đâu ra khách dí vào mặt tui bây thêm chứ. Thôi để tau cày cày cày đứng đường vẫy khách cho tụi bây ... giá nước 2 năm nay không tăng gì hết nên nghiến răng cầm cự mỏi cả quai hàm đây này , tau mà tăng là tụi bây còn rảnh nữa, mà lương tụi bây thì tăng theo thâm niên chứ đâu có giảm bao giờ. Tau ước giá mà toàn bộ khách của tau lên có dịp lên SG uống cafe 1 bữa để biết giá cả leo lên đến đầu rồi, chứ không còn đầu gối nữa đâu.

NỘI TÌNH BÊN TRONG:
-Năm kia: mỗi ngày làm 15h, bỏ việc ra là ngủ như chết. Cả năm không dám đi chơi đâu hết. Nhưng ngủ ngon.
-Năm ngoái: mỗi ngày làm 10h, còn lại mắc suy nghĩ đến tóc bạc mỗi tháng vài cọng. Lính mình dư mà bỏ thì tội, vậy nên mở rộng thị trường để tụi nó còn có chỗ làm.
-Năm nay: mỗi ngày làm việc chừng 4h thôi, còn lại 10h phải nghĩ mãi xem mình làm mẹ gì để thoát hiểm đây. Đi miết, vì ngồi 1 chỗ là suy nghĩ quẩn. Tóc bạc cả nắm hic hic ... thị trường đã mở rộng, vấn đề quản lý thế nào để chống thất thoát. Làm thế nào để cạnh tranh mà vẫn giữ nguyên chi phí ( thật ra là tăng trong mức kiểm soát đủ bù đắp , vì giá sản phẩm giữ nguyên mà lạm phát vùn vụt...) làm thế nào để đừng tăng chi phí quản lý mà chất lượng sản phẩm dịch vụ không bị giảm... hic hic ... đau đầu lắm.
Bên em không khoán thẳng như xây dựng của bác bravia được, vì sản phẩm là công sức lao động, là thái độ phục vụ, là chất lượng phim ảnh, là diện tích phục vụ, là cảm giác tận hưởng .... nên em phải theo khá sát , nhiều lúc ngồi mấy ngày trời liền phân tích số liệu, nhìn lại cả quá trình, không đùng đùng nhảy lên la mắng nhân viên được ... Mấy cái này em không học chuyên về phân tích hệ thống nên không viết đàng hoàng ra, chỉ biết rằng, làm gì cũng có cái khổ của nó, bác nào nghĩ em đang rung đùi chờ sung rụng thì em cũng chỉ biết ngồi cười dạ dạ, em sướng vì em lúc nào cũng AQ là em sướng, chứ không phải vì em thực sự được như bác tưởng tượng.
Mợ Hạnh vui tính quá, khi nào có dịp e hân hạnh diện kiến mợ nhá

Last edited by a moderator:
Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113

Em đọc bài của bác chủ mà hoa cả mắt. May mà doanh nghiệp em bé tí, có hơn 2 chục mạng nên khỏi lo khủng hoảng. Lính em cứ yên tâm công tác, đến ngày là lĩnh lúa, công việc ổn định đến khi...không muốn làm nữa thì thôi:)
Em quyết tâm để cho nó nhỏ mãi mãi....nhỏ mà phải xinh, thế là được.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.891
113

lucsi nói:
Em đọc bài của bác chủ mà hoa cả mắt. May mà doanh nghiệp em bé tí, có hơn 2 chục mạng nên khỏi lo khủng hoảng. Lính em cứ yên tâm công tác, đến ngày là lĩnh lúa, công việc ổn định đến khi...không muốn làm nữa thì thôi:)
rất chính xác! :D
Binh cần tinh không cần đông

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/10
3.410
13.640
113

lucsi nói:
Em chỉ bâng khuâng vu vơ 1 câu: rủi lính bác bị chiêu dụ hết thì sao nhỉ ? Đôi lúc be bé thì cũng hay, cũng khỏe , nhưng cứ be bé mãi thì sợ có thằng khác nó ủi ...
Khủng hoảng thì thế này là quá chuẩn, em đồng ý. Nhưng về lâu về dài, định hướng cho nó có thế này mãi không bác lực sĩ ?
Bác là 1 trong những nick mà thấy bài của bác là em phải nhảy bổ vào đọc ngay !!!

Hạng C
3/6/10
822
3.461
93
37
Paris thủ đô Lào !

Tính ra nhà bạn em quản lý 1 lúc gần 2000 lao động, trong đó 1600 là lao động phổ thông, còn lại là nhân viên văn phòng + lãnh đạo. Phải nói là rất xì trét! Cuối tháng lo lương không cũng mệt lắm! Mà sao người ta cứ thích phải lãnh đạo nhiều?

Hạng D
24/11/06
3.931
19.359
113
Vietnam

bravia nói:
lucsi nói:
Ai cũng nhỏ mà xinh thì....lấy đâu ra xe ô tô mà gửi chỗ cụ. ???:D:D:D:D.
@annam999: Ai bắt đầu cũng nho nhỏ như bác lucsi hết, sau đó nó cứ tự phình ra ..tự nhiên thôi, đâu ai muốn đâu:D:D, mỗi tội có nhiều...tiền hơn thôi.

Hạng C
3/6/10
822
3.461
93
37
Paris thủ đô Lào !

JBL.WWE nói:
bravia nói:
Ai cũng nhỏ mà xinh thì....lấy đâu ra xe ô tô mà gửi chỗ cụ. ???:D:D:D:D.
@annam999: Ai bắt đầu cũng nho nhỏ như bác lucsi hết, sau đó nó cứ tự phình ra ..tự nhiên thôi, đâu ai muốn đâu:D:D, mỗi tội có nhiều...tiền hơn thôi.
Bởi vậy cho nên là tương lai bác lucsi rồi cũng phải gặp ngày ấy! Bác Nam dậy sớm gớm! hôm nay em đi thi môn Marketing research, sáng gặp bác chắc hên rồi!

Hạng D
24/10/10
3.410
13.640
113

Đây mèo cũng điểm danh sáng sớm nà. Nhưng mà hổng phải dậy sớm đâu nghen, mà là ... chưa đi ngủ hehehe

Hạng C
3/6/10
822
3.461
93
37
Paris thủ đô Lào !

Hanh.Pham nói:
Đây mèo cũng điểm danh sáng sớm nà. Nhưng mà hổng phải dậy sớm đâu nghen, mà là ... chưa đi ngủ hehehe
Chị giống em, em hi sinh cả đêm học ! Em thấy nick chị sáng tưởng chị treo đó rồi thăng! hehe, Have a nice day ! :D:D

Status
Không mở trả lời sau này.