Hạng D
29/10/07
2.005
9.356
113
HCM
www.bsdinsight.com
Không ai có thể chống lại quy luật tự nhiên đâu Bác
Trump chỉ là gắp lửa bỏ tay TQ thôi. Vì có nhiều cái lội cho toàn cầu khi Trump làm như thế

tự nhiên khỉ gì, cái này do mấy ku ở mấy viện kinh tế và của Hay-Rớt đặt ra thôi - mà mấy thằng này cũng của Mỹ thôi. Thấy có suy thoái thì la lên, không thấy thì im re thôi.

Hạng B2
10/2/16
185
460
124
Quan sát giá nhà ở Bang California em thấy nó có gì đó tương đồng với hiện tại của tt bds Việt Nam, nên em đưa lên đây cho các bác tự đánh giá.
View attachment 1868652
Nhìn lướt qua hình trên ta thấy trong giai đoạn từ 1975-2017, giá nhà trung bình ở Bang này tăng khoảng 6.2%/năm.

Nhìn kỹ hơn trong giai đoạn bùng nổ của tt bds giai đoạn 1996-2007 giá nhà trung bình tăng từ 70k lên 220k, khoảng 214%, khi xem qua giai đoạn này em hình dung đến giai đoạn của tt bds Việt Nam hiện tại, các bác có thấy vậy ko, ý kiến các bác thế nào thì comment ở dưới nhé :)

Sau đó từ đỉnh 220k rớt xuống 125k, khoảng 43%
Cái phân tích của bác nghe rất hay, đáng học hỏi.
Nhưng đó chỉ là thống kê mô tả theo thời gian. Cần có phân tích hồi quy/tương quan/đa cộng tuyến... để đưa ra lập luận độ tin cậy cao hơn.
Và đem python mần mấy số liệu trên thì như dao mổ trâu giết gà.

Hạng D
7/5/10
4.666
19.047
113
Cái phân tích của bác nghe rất hay, đáng học hỏi.
Nhưng đó chỉ là thống kê mô tả theo thời gian. Cần có phân tích hồi quy/tương quan/đa cộng tuyến... để đưa ra lập luận độ tin cậy cao hơn.
Và đem python mần mấy số liệu trên thì như dao mổ trâu giết gà.
Cuối cùng cũng có cao thủ vào cho em lời khuyên, thanks bác nhiều. Thực ra những chuỗi time series này em cũng đã làm nhiều bài toán với nó nhưng ở khía cạnh chuyên sâu vào tài chính thì chưa. Trình excel của em cũng ngon lắm, nhưng em muốn làm với Python do em đang xem những bước trên là quá trình Data collecting và Data engineering. Khi em đi qua những bước này để mình hiểu sâu hơn về Data mình collect dc thì em nghĩ lúc đó sẽ cho ra bài phân tích chất lượng hơn, bác chờ xem bài phân tích cuối của em nhé, em sẽ cố gắng ra dc bài này để bác cho em nhận xét.

Hạng D
25/2/05
1.378
14.469
113
سايغون
Em nghĩ lúc điên cuồng này nên đem đồ ra bán. Rồi đợi lãi suất cao thì gửi tiền ngân hàng dài hạn. Khi nào mọi thứ nó rớt thì rút tiền ra mua lại. :)

Hạng D
24/11/06
3.931
19.086
113
Vietnam
Nay em vẽ biểu đồ Nợ công mà 1 người dân Mỹ phải gánh, nhận thấy từ 1980 mỗi người dân Mỹ đã gánh trên vai hơn 10k usd rồi, đến hiện tại họ gánh trên 65k usd, như vậy họ sử dụng đòn bẩy cũng cao, so với Việt Nam hiện tại thì mỗi người dân Việt chỉ gánh có 1.5k usd :)
View attachment 1867981
Chịu khó convert theo PPP cho khán giả dễ tưởng tượng nhé

Hạng C
13/5/12
713
11.490
93
13
Bọn Mỹ hàn Châu Á cứ chết trước, 2-3 năm sau mới đến vn hả mấy a?

Hạng B2
20/11/14
450
3.480
138
Em nghĩ lúc điên cuồng này nên đem đồ ra bán. Rồi đợi lãi suất cao thì gửi tiền ngân hàng dài hạn. Khi nào mọi thứ nó rớt thì rút tiền ra mua lại. :)
Nói thì dễ vậy thôi , làm nó khác lắm:D
Có những cơn điên nối nhau không dứt , có những cái đáy sâu hơn những cái đáy , có những cái đáy cốc kéo dài đến 10 năm . Thực tế khác lắm . Cho đến lúc tiền trở về tay nó mới thực là của mình

Hạng B2
10/2/16
185
460
124
Cuối cùng cũng có cao thủ vào cho em lời khuyên, thanks bác nhiều. Thực ra những chuỗi time series này em cũng đã làm nhiều bài toán với nó nhưng ở khía cạnh chuyên sâu vào tài chính thì chưa. Trình excel của em cũng ngon lắm, nhưng em muốn làm với Python do em đang xem những bước trên là quá trình Data collecting và Data engineering. Khi em đi qua những bước này để mình hiểu sâu hơn về Data mình collect dc thì em nghĩ lúc đó sẽ cho ra bài phân tích chất lượng hơn, bác chờ xem bài phân tích cuối của em nhé, em sẽ cố gắng ra dc bài này để bác cho em nhận xét.
Khái niệm ngành “Khoa học dữ liệu và thống kê” - theo MIT - là bao gồm các module sau:
1. Toán xác suất thống kê: techniques để ước lượng, dự báo và thử nghiệm giả thuyết
2. Data Analysis/Data Mining : methodology để trả lời những câu hỏi lớn với độ tin cậy bao nhiêu, thuật toán/mô hình những Nhân tố chính yếu, để tìm ra loại data nào cần thu thập, loại data nào thì bỏ qua...
3. Python: một tool mạnh mẽ ứng dụng cho Deep Learning-> Machine Learning -> AI learning -> ....

Vài hiểu biết chia sẻ với bác, chúc bác sớm thành công

Trùm Cô
27/11/07
854
46.550
93
Em dấn thêm 1 bước xem tình hình bds bên Mỹ thế nào
View attachment 1868278

Theo hình trên thì từ năm 1991 đến 2006, mà đỉnh là 2006 cho ta cái nhìn trung bình trong 1 tháng có 0.75% dân số Mỹ mua nhà.

Sang năm 2007, con số này bắt đầu lao dốc và đáy của nó kéo từ 2008 đến 2011

Hiện tại thì tình hình BĐS có khởi sắc nhưng ko nóng, chỉ diễn ra bình thường, trung bình 1 tháng khoảng 0.35% dân số Mỹ sở hữu nhà mới :)

Anh có biểu đồ lãi xuất Mỹ không