Hạng D
9/10/10
1.034
486
83
53
Khó dứt điểm lắm, chạy đường dài liên tục ít bị hơn thôi vì cứ đạp phanh là nó thụt ra thụt vào. Có 1 bác cũng bị chuyện này xử lý bằng cách tháo luôn cuộn solenoid và cái chốt bỏ ra ngoài, chạy 3-4 năm nay không còn bực dọc kiểu này nữa.

thợ Kia nói tháo ra ko vấn đề gì, chỉ là từ P sang D ko cần đạp thắng & ngược lại, chốt này như khóa an toàn.

Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
Các bác cho mình hỏi thăm, xe mình hơn 38k km, hơn 3 năm, hôm nay mình thấy taplo hình như nổi đèn như sau, cắm chìa bật ctac, chưa đề, để 1thời gian ngắn như bình thường, thấy các đèn :
1.bình ắc quy : chắc đến tuổi die, thay đc rồi, mai mốt mua thêm sạc bình hy vọng chạy đc 4 năm.
2.phanh tay : ngẫm thấy kì vì hoàn toàn phanh tay ko gài.
3.check động cơ : ko biết có sao ko, nhg khi đề máy lên thì ko hiện nữa.
4.đèn dầu thì phải : ko biết là dầu nhớt gì ạ vì bảo dưỡng 5k km đều như vắt chanh, thay nhớt theo khuyến cáo rồi.
5.sau khi chạy rồi dừng xe về số 0 thì nghe tiếng ro..ro..ro.. (hay mình nghe nhầm là rào....rào...rào... ta ?) khá rõ, nhg cài D thì hết ngay tiếng kêu này, và chạy bình thường, Trả về 0 lại ro...ro...ro...
Mong các bác chẩn bệnh giúp mình với. Cảm ơn các bác rất nhiều.
[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Carens

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
anh đề máy nổ rồi đèn tắt hết là phình phường...cái đó là hệ thống check trước khi nổ máy.

• Like
Reactions: Ganeskoto
Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
anh đề máy nổ rồi đèn tắt hết là phình phường...cái đó là hệ thống check trước khi nổ máy.
Mình nhớ hình như ko nổi đèn như vậy, bác xem giúp mình xe bác có nổi đèn như vậy ko ? Nhất là hình bình dầu với check engine.
Còn tiếng roro trc giờ mình ko nghe, ko biết là tiếng gì.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
đèn nổi lên hết, sau nổ máy vài sec là tắt...nó ko tắt là có vấn đề đó anh.
Tiếng ro ro thì em ko biết, nhưng em dự đoán bơm xăng nó chạy, hay cái relay, hay thiết bị điện nào đó check...anh để khoảng hơn 1phut (rồi đề máy) xem tiếng ro ro đó hết ko!? Nếu hết thì chắc có thiết bị nào đó chạy kiểm tra tình trạng có OK hay NO OK thôi.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Các bác cho mình hỏi thăm, xe mình hơn 38k km, hơn 3 năm, hôm nay mình thấy taplo hình như nổi đèn như sau, cắm chìa bật ctac, chưa đề, để 1thời gian ngắn như bình thường, thấy các đèn :
1.bình ắc quy : chắc đến tuổi die, thay đc rồi, mai mốt mua thêm sạc bình hy vọng chạy đc 4 năm.
2.phanh tay : ngẫm thấy kì vì hoàn toàn phanh tay ko gài.
3.check động cơ : ko biết có sao ko, nhg khi đề máy lên thì ko hiện nữa.
4.đèn dầu thì phải : ko biết là dầu nhớt gì ạ vì bảo dưỡng 5k km đều như vắt chanh, thay nhớt theo khuyến cáo rồi.
5.sau khi chạy rồi dừng xe về số 0 thì nghe tiếng ro..ro..ro.. (hay mình nghe nhầm là rào....rào...rào... ta ?) khá rõ, nhg cài D thì hết ngay tiếng kêu này, và chạy bình thường, Trả về 0 lại ro...ro...ro...
Mong các bác chẩn bệnh giúp mình với. Cảm ơn các bác rất nhiều.View attachment 580074

Mục số 2: cạn dầu phanh cũng báo đèn.

• Like
Reactions: Ganeskoto
Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
đèn nổi lên hết, sau nổ máy vài sec là tắt...nó ko tắt là có vấn đề đó anh.
Tiếng ro ro thì em ko biết, nhưng em dự đoán bơm xăng nó chạy, hay cái relay, hay thiết bị điện nào đó check...anh để khoảng hơn 1phut (rồi đề máy) xem tiếng ro ro đó hết ko!? Nếu hết thì chắc có thiết bị nào đó chạy kiểm tra tình trạng có OK hay NO OK thôi.
Bởi mình thấy nghi nghi vì nhớ trc h có nổi đâu.
Tiếng roro là khi đã đề máy và động cơ đang chạy ko tải ở số 0 đó bác, sau đó gài số D thì hết ngay, trả lại 0 thì nghe rõ lắm.
Đèn ắc quy mình hiểu phải thay thì đúng rồi, đèn động cơ với đèn phanh tay mình ko gài phanh tay) mình ko hiểu sao nổi, nhg đề máy rồi lại ko nổi nữa (lúc này các đèn đều ko nổi nữa).
Đèn bình dầu chắc như bác 4 nói là đến hạn 40k thay dầu phanh.
Như vậy mình còn thắc mắc chưa đề nhg nổi cá vàng và phanh tay, sau khi đề thì tắt và chạy bt.
Và tiếng roro khi chạy ko tải ở số 0, gài D thì hết.