Hạng D
3/9/08
4.594
46.965
113
View attachment 2105695
Chào các bác ! Tình hình vào 1 ngày đẹp trời, xe em buổi sáng nổ máy rất lâu mà ống xả lại ra nhiều khói. Em cũng không biết khói hơi nước hay khói gì.

Em nổ tận 25-30' mà vẫn ko hết! Kiểm tra két nước, dầu mỡ ko hao! Đồng hồ taplo cũng ko báo lỗi gì. Xin thưa các bác tư vấn giúp em ạ

Em gửi video chi tiết !
Khi trời lạnh, nữa đêm, sáng sớm, lúc trời mưa..thì xe nó hay có hơi nước như vậy.
Chứng tỏ động cơ còn rất tốt, chứ động cơ đã yếu phần pittong bạc là ko bao giờ có hơi nước trắng mà nó ra thẳng khói màu xanh lơ của nhớt kèm mùi khét.

Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
View attachment 2105695
Chào các bác ! Tình hình vào 1 ngày đẹp trời, xe em buổi sáng nổ máy rất lâu mà ống xả lại ra nhiều khói. Em cũng không biết khói hơi nước hay khói gì.

Em nổ tận 25-30' mà vẫn ko hết! Kiểm tra két nước, dầu mỡ ko hao! Đồng hồ taplo cũng ko báo lỗi gì. Xin thưa các bác tư vấn giúp em ạ

Em gửi video chi tiết !
Nếu xe bác không bị hao hụt nước làm mát bất thường thì động cơ xe bác đang rất tốt, không có gì phải lo cả. Cái mình nhìn thấy đó thực ra không phải là khói, nó là hơi nước trong khí xả, bị ngưng tụ khi gặp không khí lạnh. Xe sẽ chỉ ra khói màu đen (khi hỗn hợp khí bị dư nhiên liệu), màu xanh (khi bị nhớt lọt vào buồng đốt)…. Trường hợp xe bi thổi ron mặt máy đến mức ra khói trắng như vậy nó sẽ kèm theo nhiều dấu hiệu bất thường, xe không thể chạy bình thường được...