Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53
Re:kia tặng miễn phí dây ipod cable cho mp3

solopidi nói:
các bác cho em hỏi sợi cáp nối Ipod với xe thì có xem menu của ipod trên xe được không hay chỉ đơn thuần là lấy âm thanh ra từ Ipod rồi cắm vào ngõ vào (ÃU chẳng hạn) của xe (khi đó điều khiển bài hát, play list vẫn trên ipod)

Em có trả lời trong 1 thread khác, nay em copy lại hầu bác nhé.

"
Nghe các bác bàn, em cũng nhảy vô search siếc lung tung, nhưng chẳng ra cái gì cả.
Thôi thì em bạo gan “nói mò” một bữa vậy.
  1. Tìm mãi ko ra cái sơ đồ pinout của cọng cable Hyundai / Kia => cọng dây này cũng bình thường, ko có câu kết, link nối pin (chân) gì đặc biệt cả. Mà theo chuẩn USB và Apple Ipod / Iphone bình thường.
  2. Hiện tượng các bác ko đọc được tên các file nhạc khi cắm Ipod vô máy tính hoặc Headunit bằng cọng cable zin của nó là bình thường. Vì cơ chế của thằng Itune là nó mã hóa tất tần tật tên file và thông tin properties của file nhạc (Album, Artist, Gerne, Title, …) theo cơ chế của nó và lưu dưới dạng index. Khi play bằng Itune hay trực tiếp trên Ipod / Iphone thì nó đọc thông tin trong index trước rồi hiển thị.
Do đó, kết luận đoán mò của em là như vầy:
  1. Khi bác cắm Ipod / Iphone vô Headunit thông qua cọng cable zin. HU xem đây như 1 thiết bị lưu trữ USB thông thường. Nó sẽ đọc file theo kiểu FAT16 / 32 thông thường rồi tiến hành giải mã và chơi nhạc trên HU. Trường hợp này ko khác gì các bác cắm cái USB stick bình thường khác. Chỉ ngặt 1 cái là do Filename và Folder đã bị thằng Itune nó mã hóa và tái cấu trúc theo cái kiểu “cà chớn” của nó lúc các bác syn. Kết luận: Ưu điểm: Xài cable có sẵn, điều khiển được trên HU. Nhược điểm: Ko chọn bài được vì ko đọc được tên, cấu trúc album, artist thay đổi lung tung hết, chấp nhận chơi theo kiểu Random All thì OK
  2. Khi bác cắm Ipod / Iphone vô HU thông qua cọng cable Aux in/out 2 đầu 3.5mm. Khi này HU hoàn toàn biến thành 1 amplifier, nhận nguồn âm thanh analog thông qua ngõ aux in. Mọi điều khiển các bác phải thao tác trực tiếp trên Ipod / Iphone. Kết luận: Ưu điểm: Cable rẻ tiền (10k VND là có rồi), âm thanh “trong trẻo”, có chất hơn (dựa vô cái quan điểm mù quáng rằng Ipod có cơ chế giải mã âm thanh của nó hay hơn con chip trong HU J ), chọn bài, tạo playlist, EQ thoải mái, …. Nhược điểm: Vừa lái xe, vừa điều khiển cái touch wheel hay click wheel trên Ipod hoặc touch screen trên Iphone là cả vấn đề, lúc đường đông kẹt xe mà lúi húi với cái Ipod là thằng đàng sau nó bóp kèn, nhá đèn và giơ ngón giữa lên đó, cái này em bị rồi nên biết kekekekeke
  3. Khi bác cắm Ipod / Iphone vô HU thông qua cọng cable bác chủ thớt đang xài, gọi tên mỹ miều là “Hyundai / Kia Ipod cable”. Thì thứ nhất nó vẫn có cổng 3.5mm aux nên HU vẫn làm nhiệm vụ amplifier và âm thanh vẫn được giải mã trực tiếp trên Ipod. Thứ hai, ta vẫn điều khiển cũng như đọc tên file / folder hiển thị tốt trên HU chứng tỏ HU đã có thể giao tiếp và đọc được index của Ipod. Cái này là do trong chip của HU đã được cài đặt sẵn chương trình giao tiếp với Ipod (thông qua cái gọi là: iPod Accessory Protocol) , bác nào thích lập trình tìm hiểu cái này về viết chương trình điều khiển Ipod thoải mái. Kết luận: Nhược điểm: tốn tiền mua cable, giá trên Ebay là 14.99 free shipping đợi 3 tuần ship về (cái này bác tndp chỉ em), nghe nói Hyundai và Kia của người ta tặng free cho user cọng cable này ko biết có đúng ko. Ưu điểm: khắc phục nhược điểm và tổng hợp ưu điểm của 2 thằng trên.
Em ko biết gì về điện (về khoản này em gọi bác Rừng bằng “cụ”), toàn bộ bài viết dựa vào suy luận đoán mò của em. Hy vọng được các bác ném đá nhiều vào để em còn biết thêm.
Tái bút: Cách thứ 3, xài cọng Hyundai / Kia Ipod cable thì liên quan đến phần mềm điều khiển trên HU. Đã là phần mềm thì sẽ có tương thích / ko tương thích / cần upgrade, v.v … Do vậy nó cũng ghi rõ là chỉ hỗ trợ những đời Ipod / Iphone cụ thể nào mà thôi. Việc bác chủ thớt ko thể sử dụng được em đoán (lại đoán) là do nó ko hỗ trợ cho Ipod generation của bác. Cũng giống như em cắm IP4 xài IOs version4 vào thì nó nói liền là “ko hỗ trợ thiết bị lạ” vậy. Nghe nói các hãng xe hơi và các hãng chế tạo audio cho xe hơi đang nâng cấp code trong thiết bị của mình để hỗ trợ tốt nhất cho IOs version4 (hay họ đã làm xong rồi mà mình ko biết cũng nên)
"

Hạng B2
10/5/10
200
0
16

Kinh nghiệm của em thế này :
1. Dùng USB : trên HU có thể chạy dọc theo các folder, chọn folder và nghe 1 bài bất kỳ trong folder. Như vậy mình có thể chọn bài OK.
2. Dùng Iphone : tất cả các bài Itune/Iphone nó sắp xếp theo cách của nó, trên 1 list duy nhất theo thứ tự ABC, tuy nhiên nó có nhiều tiêu chí để sắp xếp. Để đơn giản, mình phải edit mục info của các bài trong ITUNE, vào chỗ Get Info của từng bài, xóa hết các thông tin khác, edit lại tên bài hát theo cách của mình, ví dụ A.The Final Countdown, A. Carrie....B. Xin loi tinh yeu.... chẳng hạn vậy, sau đó thì Itune sẽ sắp xếp theo ABC và sync vào Iphone là OK !

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53

AmyLVS™ nói:
Kinh nghiệm của em thế này :
1. Dùng USB : trên HU có thể chạy dọc theo các folder, chọn folder và nghe 1 bài bất kỳ trong folder. Như vậy mình có thể chọn bài OK.
2. Dùng Iphone : tất cả các bài Itune/Iphone nó sắp xếp theo cách của nó, trên 1 list duy nhất theo thứ tự ABC, tuy nhiên nó có nhiều tiêu chí để sắp xếp. Để đơn giản, mình phải edit mục info của các bài trong ITUNE, vào chỗ Get Info của từng bài, xóa hết các thông tin khác, edit lại tên bài hát theo cách của mình, ví dụ A.The Final Countdown, A. Carrie....B. Xin loi tinh yeu.... chẳng hạn vậy, sau đó thì Itune sẽ sắp xếp theo ABC và sync vào Iphone là OK !

Đúng rồi các bác ơi, hồi nào giờ thằng Itune nó có chia theo folder bao giờ. Nếu bác nào nghe nhạc quen trên Itune/Ipod/Iphone thì chắc chắn phải điền các thông tin về Artist / Album / Genre / ... để quản lý và thưởng thức.
Tip: nếu thích các bác nên tạo playlist rieng, sử dụng luôn cái playlist "on the go" của nó cũng được. Sau đó dùng HU để chọn play theo playlist là OK mà.

Thằng Apple công nhận "cà chớn" thiệt, nhưng sao ta vẫn phải theo nó nhỉ?