Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: kiểm tra áp suất lốp thế nào?

Lúc trước em cũng có cái máy đó. Rất tiện dụng nhưng cái đồng hồ đo của nó không chính xác lắm. Đơn vị đo cũng lớn hơn cái đông hồ rời nên xài loại rời tốt hơn.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Xời, có hay không có bộ toolkit đối với kebab cũng thế thôi, có biết làm gì đâu nên cho đi ở là phải rồi :D

Hạng B2
2/11/04
168
0
0

Trích đoạn: fots

thưa các bác,

em đọc báo thấy có nói nên thường xuyên kiểm tra áp suất lốp, vậy kiểm tra thế nào?

đâu có dùng tay ...bóp bóp như với ngựa sắt dấu yêu được, phải không các bác?

hay là cứ đợi đến đúng dịp bảo trì thì mới kiểm tra?

mà áp suất bao nhiêu là đúng chuẩn hả các bác?

bác nào biết, chỉ bảo giùm em với.

cám ơn các bác.

Kiểm tra lốp thường xuyên là đúng, vì nếu non quá sẽ làm lốp mòn vẹt hai bên xe chạy không ổn định tăng tiêu hao nhiên liệu, còn căng quá lốp sẽ mòn ở giữa không đều xe bị xóc không an toàn. Nếu đợi đến kỳ bảo hành, bảo trì mới kiểm tra thì... choáng.
Bác nên mua cái bơm kèm đồng hồ đo áp suất, loại vừa bơm vừa hút của TQ khoảng 250-280K, loại chỉ bơm thì khoảng 60-80K. Bác nên mua loại này dùng vì không những bơm kiểm tra mà còn phòng khi bác đi đâu xa chẳng may dính đinh còn dùng tạm để chạy đến gara (nổ lốp thì bó tay), với lại nó cũng nhỏ gọn thôi để trên xe chỗ nào cũng được. Thường các hãng xe qui định từ 2.0-2.2 kg/cm2 đối với dòng xe 5 chỗ, từ 2.2-2.5 kg/cm2 cho dòng xe 7 chỗ tuỳ theo tải trọng.
Quan sát bằng mắt thường thấy lốp xe hơi bẹp xuống một tí là OK, còn dùng tay kt thì dành cho bác nào có tay to như ...tay voi.

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Trời ơi !!! các bác cứ nói bơm nọ bơm kia, giá này giá khác, dưng mà nó ở mô ? chỉ cụ thể cho rõ đi các bác ưi !!!

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

Ở Hà Nội thì:

62B Lý Thường Kiệt.
363 Trần Khát Chân.

Trích đoạn: STINGER

Trời ơi !!! các bác cứ nói bơm nọ bơm kia, giá này giá khác, dưng mà nó ở mô ? chỉ cụ thể cho rõ đi các bác ưi !!!

Trích đoạn: thich4banh

Kêu em đi bác Bắp, em là đại lý ve chai ở Sài Gòn nè, xe bác cân lên chắc cũng gần được tấn, bác nhể...:D

Xe em sợ không bán ve chai được hoà thượng ơi, nhưng bán xà bần chắc được....

Còn cái vụ máy bơm chạy điện của TQ, em có sài thử 1 lần, chuối lém, bơm được hết 4 cái lốp thì chắc phải mất độ....1 tuần....hay tại cái bơm em thử là hàng dỏm nhỉ...